Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

3 công cụ cơ bản dành cho những ai đam mê Digital Painting

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi CaoChiNhan, 10/1/14.

Lượt xem: 10,561

1. CaoChiNhan FA Minh Chủ

Tranh kỹ thuật số (Digital art) là 1 nhánh của nền mỹ thuật hiện đại. Người họa sĩ hoạt động trong lĩnh vực này sử dụng sự trợ giúp của các thiết bị kỹ thuật số và phần mềm để tạo ra những hiệu ứng ưng ý cho tác phẩm và diễn đạt cũng như truyền tải ý tưởng của mình. Sau đây tôi xin được giới thiệu 3 công cụ cơ bản của 1 họa sĩ kỹ thuật số. ( Digital artist)

1/ Bảng vẽ điện tử (Wacom Tablet)

Công cụ quen thuộc nhất của hầu hết các họa sĩ chính là 1 cây cọ, trong trường hợp bạn là 1 họa sĩ kỹ thuật số thì bản vẽ điện tử là công cụ rất cơ bản và cần thiết. Nó giúp bạn thoải mái hơn và làm việc chính xác hơn. Đương nhiên bạn vẫn có thể làm việc với mouse nhưng vẽ với cường độ cao bằng mouse trong thời gian dài là điều không nên vì nó sẽ ảnh hưởng không tốt đến cổ tay của bạn.
    Hiện nay tất cả các phần mềm thiết kế đều tích hợp thêm những tính năng để tương thích với Wacom, giúp các họa sĩ làm việc dễ dàng và tốt hơn mà đối những người dùng mouse sẽ không được hỗ trợ những tính năng này. Tôi lấy 1 ví dụ trong công cụ Brush của Adobe Photoshop.
    Bạn sẽ thấy 3 ô màu đỏ mà tôi đánh dấu là 3 tiện ích được thêm vào cho người dùng wacom. Đó là vẽ với nét đậm nhạt, vẽ với độ nghiêng của bút và vẽ với opacity khác nhau tùy vào lực nhấn của bản vẽ.
    Bạn có thể thấy rõ tôi so sánh nét vẽ giữa mouse và Wacom. Và trong trường hợp này wacom thực sự tiện ích.

Ngoài ra, với wacom bạn còn có thể sử dụng hết các tính năng trong phần control của công cụ brush, nó sẽ giúp bạn rất nhiều trong công việc.

Bảng vẽ điện tử bây giờ rất đa dạng cả về giá cả lẫn thiết kế, bạn có thể dễ dàng tìm hiểu về chúng và chọn cho mình 1 bảng vẽ phù hợp.

2/ Bút chì và giấy.

Bút chì và giấy là công cụ mà bạn luôn phải có bên mình, vì khâu phác thảo ý tưởng cũng cực kỳ quan trọng và không phải lúc nào bạn cũng có thể phác thảo trực tiếp được trên máy vi tính. Bất cứ khi nào và bất cứ nơi đâu, khi ý tưởng xuất hiện bạn có thể dễ dàng lưu trữ nó lại ngay bằng những công cụ siêu rẻ và quen thuộc. Các nhà thiết kế cũng như họa sĩ kỹ thuật số chuyên nghiệp đều có những phác thảo thô trước khi xử lý vi tính, đây là nền tảng quan trọng và vững chắc để bạn phát triển kỹ năng của mình.

3/ Photoshop và các phần mềm vẽ.

Photoshop là phần mềm phổ biến nhất cho những người yêu đồ họa và đây đồng thời là 1 công cụ rất tốt giúp bạn vẽ kỹ thuật số. Với Photoshop bạn có thể tạo ra những hiệu ứng mà tranh truyền thống không thể làm được. Bạn có làm sắc nét hình ảnh, bão hòa màu sắc, làm nổi bật khu vực nhất định, đổ bóng và nhiều hơn nữa. Nếu bạn thành thục phần mềm thì nó sẽ giúp bạn tiết kiệm nhiều thời gian hơn so với 1 bức tranh truyền thống.
    Bạn cũng có thể tham khảo những phần mềm vẽ phổ biến khác như Paint tool SAI, Corel Painter, PostworkShop, AutoDesk ...

Các ứng dụng phần mềm không phải là rất đắt tiền và có sẵn trong phạm vi từ 100 đến 600 USD. Nhưng nếu bạn là người Việt Nam và đang sống tại Việt Nam thì đừng để ý cái dòng này. B-)
    Dịch và bổ sung từ http://pelfusion.com

...
    crhanh, FMP, Tiny Love13 người khác thích bài viết này.
  2. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

dòng cuối của thớt là có ý gì? :)):)):)):))
    Shenvi, dongvu, CaoChiNhan1 người khác thích bài viết này.
  3. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Bảng vẽ điện tử (Wacom Tablet) cái này có tiền mua về nghịch hay lè :>
    CaoChiNhan thích bài viết này
  4. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

Em thích cái này :)) :))
    crhanhCaoChiNhan thích bài viết này.
  5. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Đó là cái dòng mà chỉ có người Việt Nam mới hiểu :D
    ZinP thích bài viết này
  6. mgr

mgr Cựu quản trị

:v :v dòng dưới thấy xấu hổ quá
    crhanh, vseaCaoChiNhan thích bài viết này.
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Cái thứ 2 : Ai cũng có
    Cái thứ 3 : Ai cũng có thể có
    Cái thứ 1 : Ko phải ai cũng có
    FMP, crhanh, Doo2 người khác thích bài viết này.
  8. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

thiếu 1 cái quan trọng nhất rồi MÁY VI TÍNH :v
    crhanh, Thiên Trí, CaoChiNhan1 người khác thích bài viết này.
  9. Thiên Trí

Thiên Trí Thành viên cấp 2

Uhm nhỉ nếu nói từ " CƠ Bản" thì phải là con vợ chính chủ Laptop chứ nhể ;))
  10. CaoChiNhan

CaoChiNhan FA Minh Chủ

Đúng là thiếu cái máy vi tính với cái Laptop :))
  11. mit4ever

mit4ever Thành viên cấp 1

Có cái key cs6 mua mất 699$ rồi thuế nữa chứ ....huhu hồi đó sao mình ngu quá trời luôn.
  12. Công dân lương thiện

Công dân lương thiện Thành viên cấp 3

"Các ứng dụng phần mềm không phải là rất đắt tiền và có sẵn trong phạm vi từ 100 đến 600 USD. Nhưng nếu bạn là người Việt Nam và đang sống tại Việt Nam thì đừng để ý cái dòng này. B-)"
    Thớt nguy hiễm vãi =))
  13. Eric1495

Eric1495 Thành viên cấp 1

xem dòng cuối xong không biết nên nghĩ gì đây :v :v
  14. the_multiman

the_multiman Thành viên cấp 2

dòng cuối thâm thúy quá :v
  15. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2