Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách hút màu chuyển sắc gradient bằng eyedroper

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Hieuphan2007, 19/8/14.

Lượt xem: 8,204

1. Hieuphan2007 Mới đăng kí

Các bác cho em hỏi em muốn hút màu chuyển sắc trong AI bằng eyedroper thì phải làm thế nào ạ,em dùng Eye thì khi kích vào chỗ để lấy màu nó chỉ lấy đung 1 màu tại điểm chọn chứ k lấy cả cái nền đấy giống trong clip này phút thứ 5:20s.
    Ngoài cách này ra nếu em muốn tô màu Gradient trong AI thì làm thế nào ạ.
    Thanks all.

...
  2. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Hieuphan2007 nếu bạn hút màu từ 1 hình thì nó chỉ lấy màu tại ngay điểm đó.
    Nếu bạn có 1 file vector được tô = màu gardient thì khi hút màu sẽ hút đủ dãy màu gradient đó.
    Khác với PTS nếu bạn muốn tô màu gradient bạn phải mở tab gradient đó lên (phím tắt: ctrl +F9).
    Thay đổi màu = cách click đôi vào cột mốc rồi chọn màu.
    Tiếp đó chọn vật thể cần tô màu, rồi chọn dãy màu, sau cùng mới dùm phím tắt G để kéo màu theo ý mình.
    Nếu làm ngược quy trình thì có thể mất màu bạn đã chọn, vì khi chọn xong mới click vào vật thể thì màu đã biến mất.
    doanhaitu thích bài viết này
  3. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Nói chung mình hay lưu màu Gradient vào trong swatches luôn, khi nào cần thì mình chọn object rồi bấm chọn trong swatches để tô luôn. Tiện cái là lưu được gradient ban đầu, sau này có lỡ chỉnh màu object thì vẫn còn lưu.
    Còn tô gradient thì bạn chọn object cần tô rồi vô cửa sổ gradient, click vào cái thanh màu vàng xanh như hình trên, rồi thích màu nào thì dùng chuột kéo màu từ swatches kéo thả vào cái hình vuông nhỏ ở dưới cái thanh đó, kéo qua kéo lại, thêm màu thì cứ kéo thả vào thanh đó, xoá bớt màu thì kéo vào thùng rác kế bên đó. Có thể chỉnh loại trong mục Type, độ nghiêng trong ô bên dưới.
  4. Hieuphan2007

Hieuphan2007 Mới đăng kí

Thanks các bạn,mình đã hiểu,tại mình xem clip thấy họ hút đc cả màu gradient nên tưởng hút đc.

Ủng hộ diễn đàn