Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cái hay và dở trong nghề graphic designer?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thanhtrung.ernest, 4/11/14.

Lượt xem: 11,260

1. thanhtrung.ernest Mới đăng kí

Xin chào các bác, em mới ra trường nhưng quyết định không làm đúng chuyên ngành mà tìm kiếm một hướng đi mới @-), và em đang tìm hiểu về lĩnh vực graphic designer. Mặc dù lĩnh vực này rất rộng nhưng xin các bác chia sẻ về câu chuyện nghề của các bác để em có cái nhìn thực tế về ngành này ở Việt Nam, coi như là thông tin hướng nghiệp để em hiểu rõ hơn về ngành này. Một số câu hỏi trong đầu em là:
    • Con đường các bác đến với nghề như thế nào?
    • Những niềm vui nghề mang đến và cả những khó khăn đôi khi làm nản lòng?
    • Cơ hội phát triển nghề nghiệp giữa freelancer và làm trong công ty chuyên về design có gì khác nhau?
    • Chuyện thu nhập?
    • Khi nào mà các bác cảm giác "flow" - cảm giác làm việc mà quên thời gian, mọi chuyện xung quanh?
    • ...Và mọi điều khác các bác muốn chia sẻ với em, em xin lắng nghe :*
    Xin lỗi các bác vì em đã lôi cả một đống câu hỏi ra đây:)), mong các bác bớt chút thời gian nhấm nhi cafe chia sẻ chuyện nghề. Em xin cảm tạ!

...
    Lose Myself, Thái ChâuAMV Việt Nam thích bài viết này.
  2. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Khi tuyển dụng người ta cần bạn "thành thạo" rất nhiều phần mềm và kinh nghiệm.
    Nhưng đôi khi công việc bạn không cần sử dụng hết tất cả "chức năng" đó.
    Và tất nhiên mức lương sẽ được trả hay "dừng lại" tại những công việc bạn làm.
    Nghành này là nghành "rãnh rỗi" thường thì mức lương nó cũng rãnh như công việc của bạn.
    Không biết các bác bên VIDEO và Kiến Trúc thì sao !? Nghe nói cái này tiền hơn nhìu.
    Hồng Sơnthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  3. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

-Tốt nghiệp Mỹ Thuật CN, FPT arena...
    -Thành thạo pts,ai,id,ae,dw,corel,, cinema,maya, 3dsmax......
    -Biết tiếng Anh, HTML/CSS là một lợi thế..
    Lương khởi điểm: 3tr5/tháng :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/11/14
    thaodang727, beedesign, mikimaka24 người khác thích bài viết này.
  4. King ThànhAn

King ThànhAn Phụ trách offline miền Bắc

thớt tiềm năng :hong:
    thanhtrung.ernest thích bài viết này
  5. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

Em cũng có câu hỏi y chang v :))
    Đang là sv năm nhất trường STU -_-
  6. WallMap

WallMap Mới đăng kí

7. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Cứ đi làm đại đi, nếu mà thấy ko đáp ứng dc hoặc ko hợp với mình thì nghỉ, cứ nhìn đống yêu cầu của bọn tuyển dụng sao dám apply. Việc là việc, đam mê không nuôi dc cái bụng đâu né :-s
    H_Tthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  8. pro_dragon

pro_dragon Thành viên cấp 2

Phá giá khắp mọi nơi :3
  9. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

giá mà các thánh graphich xin nghỉ đồng loạt cùng 1thời điểm khoảng 1,2tháng jì chắc thiên hạ sẽ khácngay nhể =))
    ntptv1986Đào Đình Chương thích bài viết này.
  10. kienblack89

kienblack89 Mới đăng kí

làm Freeland thì bị quỵt tiền,hoặc bị ép giá ...trong trường hợp gặp khách đểu
  11. zitbeo_13015

zitbeo_13015 Mới đăng kí

Mình ra trường đc 2 tháng, có ng quen xin cho zô lm thiết kế, chế bản=>>quá chán
    Cảm thấy môi trừơng hk phù hợp tí nào
    đang mún nghỉ đây :((
  12. HoangTu_Ngok

HoangTu_Ngok Thành viên cấp 1

13. vu ho

vu ho Mới đăng kí

e thì đang thất nghiệp đây :-<
    thaodang727Thỏ phệ thích bài viết này.
  14. linh sói

linh sói Mới đăng kí

mình cũng đang học bên kinh tế, nhưng quyết định học thêm 1 khóa đồ họa, vì mình thực sự thích mảng này, mình cũng chưa có viêc làm cụ thể nên ko trả lời đc cái gì cho bạn, cơ mà mình chắc chắn 1 điều là làm việc mình đam mê thì rất là sướng. Công việc nào nó cũng có cái khó khăn của nó, ng ta nói học và làm kinh tế thì nhàn nhã hơn, thực tế thì dân kinh tế thất nghiệp đầy ra đấy, mà với mình thì việc học kinh tế khiến mình thấy ức chế kinh dị. Làm mảng đồ họa thì vất vả, áp lực hơn, nhiều ng mình biết là freelancer thì cũng bị quỵt tiền nhiều,v.v. nhưng mà nếu bạn thực sự thích và cảm thấy mình có năng lực thì cứ mạnh dạn học và làm, đi theo con đường mình vạch ra thôi.
    chúc bạn may mắn:))
  15. thanhtrung.ernest

thanhtrung.ernest Mới đăng kí

16. thanhtrung.ernest

zitbeo_13015 môi trường không thỏa sức vùng vẫy hay sao hả bạn?
    Thắng Bảo thích bài viết này
  17. thanhtrung.ernest

linh sói ờ mình cũng từ lò kinh tế ra này, bạn ở đâu? mình ở Hà Nội;;)
  18. bratdesign

bratdesign Mới đăng kí

Có kinh nghiệm, đam mê, ham học hỏi. thì đi đâu cũng sống dc. Lương là vấn đề lớn nhưng chưa fai là tất cả, nhìu khi lương cao nhưng không thoải mái cũng cho giải tán hết. Cứ học cho thành thạo đi là ok ^^.
  19. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

đồ họa thì không phải biết xài phần mềm là dc. nếu xác định theo thì nên đầu tư tìm hiểu học về màu sắc bố cục đủ thứ trên đời nếu không thì cũng chỉ là thợ.
    H_Tthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  20. ..Cá..

..Cá.. Thành viên cấp 1

Thắng Bảo bác nói thật hay đủa thế... Nguyên cái rành chừng đó phần mềm của bác thôi cũng là cả quá trình cày cuốc... Em đang còn học... Bác làm nản chí thanh niên quá :-ss

Ủng hộ diễn đàn