Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Canon 85 1.8 có thể chụp toàn thân ở khẩu 2.8 tốt không các bác ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi nguyenart, 9/6/13.

Lượt xem: 26,351

1. nguyenart Thành viên cấp 1

Chào các bác, e có 1 lens canon 85 1.8. Con này chụp chân dung bán thân khá tuyệt, nhưng khi e chụp toàn thân thì lấy nét khuôn mặt cực kì khó, gần như là ko được các bác ak. e muốn lấy nét nó ở khẩu lớn khi chụp toàn thân nhưng khó quá. E lấy nét ở khuôn mặt sau đó lấy bố cục, nhưng chụp xong ảnh lại nét ở vai. Ở độ xa & khẩu lớn như vậy có thể nào chụp nét được khuôn mặt ko? Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e , e xin cảm ơn.

E muốn được như pic này ạ >"<

...
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Bạn dùng Body gì thế?
    Thường thì mình để khẩu ở 3-3.5 (vì mình không ham xóa phông lắm :))) ) DOF dày hơn đỡ nguy hiểm hơn :v
    Còn nếu bạn để AF mà lấy nét lệch thì có thể điểm lấy nét của bạn setup sai, hoặc body có ít điểm lấy nét quá thì nên chấp nhận điều chỉnh lại bố cục thôi :))))
    nguyenartluisleo29 thích bài viết này.
  3. Ryan Lee

Ví dụ như hình này, mình để khẩu 3.0 để lấy hết được nét từ vai bên này đến vai bên kia mẫu.
    Setup chế độ lấy nét nhiều điểm, và lấy nét AF.
    Dù bạn có "quay tay" tốt đến đâu cũng sẽ có lúc sai, vì thế nên mình lợi dụng tối ra khả năng lấy nét tự động của lens khi có thể :)))
    nguyenart thích bài viết này
  4. nguyenart

nguyenart Thành viên cấp 1

hehe, cảm ơn các bác nhiều, vậy là do e lấy nét 1 điểm ạ. E dùng body 60D :3
    Ryan Lee thích bài viết này
  5. Ryan Lee

Mình không dám khẳng định chắc chắn, nhưng bạn cứ thử thay đổi điểm lấy nét xem.
    Nếu vẫn chưa được thì lại đợi các cao nhân chia sẻ kinh nghiệm :))))
  6. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Con này muốn chụp toàn thân thì phải đứng xa nên lấy nét cũng khó hơn :-ss
  7. nguyenart

Ryan Lee bác chụp nét mà, chắc do e lấy nét ít điểm thôi, đừng nói bác dùng ff nha >"<
    Ryan Lee thích bài viết này
  8. Ryan Lee

nguyenart: thực ra ảnh này chụp bằng gear y sỳ bạn, 60D + 85 1.8 =)))))
  9. nguyenart

Ryan Lee gear y sỳ là gì vậy bác #:-s
  10. Ryan Lee

nguyenart: à, tức là body + lens giống nhau ấy :)))))
  11. nguyenart

:)) có duyên thật, vậy e có cơ hội lấy ảnh nét rồi \m/
  12. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

60D tất cả các điểm lấy nét đều là cross type, nên bạn chọn điểm lấy nét nào thuận lợi nhất rồi chụp thôi. Nhiều khi chọn điểm ở giữa nên lúc bố cục lại bị xê dịch => out nét
  13. Cici

Cici Thành viên cấp 1

cùng cảnh ngộ rồi ah :'(
    tớ cũng chụp 85 1.8 , 60D , iso < 400 , f 3.2 - 4.0 , 1/100 - 1/200 , lấy nét tự động bắn thẳng mặt mod mà k hiểu sao nó k thể nét căng đc , cứ out out thế nào ấy :-s người nông dân phải làm sao :(( ảnh gốc đây ah :(
    Long Khánh thích bài viết này
  14. Ryan Lee

Cici: bạn thử tìm cách đẩy tốc lên 1 chút (tăng ISO, tăng khẩu) xem thế nào.
    Ngoài ra trong bố cục này thì bạn thử để lấy nét ở điểm 9h, hoặc điểm 10h30 xem sao :)))))
  15. Cici

Cici Thành viên cấp 1

tớ noob lắm , thỉnh thoảng mượn đc súng ống của bạn thì đi nghịch linh tinh thôi , nên k hiểu tại sao lại k lấy nét vào mặt mod , bạn chỉ tớ với :D
  16. nguyenart

Cici mấy bác hướng dẫn rồi mà bác, chọn điểm lấy nét thích hợp cho bố cục chứ đừng chọn điểm lấy nét giữa rồi bố cục lại sẽ lệch vùng lấy nét :)
  17. BaoZ

BaoZ Thành viên cấp 2

bác Ryan Lee cho em hỏi Setup chế độ lấy nét nhiều điểm là sao bác
  18. xxxmoon

xxxmoon Thành viên cấp 1

BaoZ về đọc lại manual của máy bạn là biết
    Cici người nông dân phải biết xài Ps bạn à :D
  19. Cici

Cici Thành viên cấp 1

tớ thik phong cách tự nhiên , ps ít ít nhất có thể [-( , tất nhiên là edit lại thì cũng đc thôi nhưng mà vẫn thấy =;
    bt thì tớ vẫn lấy nét vào mặt mod , rồi mới bố cục lại , chụp = ống kit hoàn toàn bt , nhưng dùng ống này thì :-s
    với lại mỗi tấm có bố cục khác nhau , nếu tấm nào cũng chọn lại điểm lấy nét thì hơi mất time :|
  20. M00N

M00N Thành viên cấp 2

lấy nét nhiều điểm tức là lấy từ 2 điểm trở lên. 60D có tất cả 9 điểm lấy nét.. Khi bật chế độ AF lên thì nó sẽ lấy nét cho mình từ 2 lên 9 điểm cùng 1 lúc chứ ko phải là 1 điểm như mình cài đặt cố định

Ủng hộ diễn đàn