Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẽ] [Bao nhiều tiền cho một thiết kế]

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi bidesigner, 2/5/17.

Lượt xem: 37,919

1. bidesigner Thành viên cấp 1

Đã dạy qua khá nhiều học viên học pts, corel, Ai. Và đến khi các em đó làm việc đều hỏi mình một câu bao nhiêu tiền cho một thiết kế, ví dụ như logo, poster. Xin chia sẽ cho một số bạn mới vào nghề, mới làm freelancer kinh nghiệm như sau.

Vấn đề thứ 1: Các bạn khi định giá một sản phẩm thường theo một mặt bằng chung. Nhìn người bên cạnh mà hét giá (thấp hơn người ta xíu).
    Vấn đề thứ 2: mấy bạn hay so sánh với ngày công của mình làm ở cty.
    Vấn đề thứ 3: Mấy bạn cứ "Hên xui" khi cao khi thấp.

Xin thưa...theo kinh nghiệm báo giá khách hàng của mình sẽ theo công thức sau:
    [ Kinh nghiệm] + [Thời gian làm ] + [ Thiết bị+ công nghệ] + [ Đối tượng khách] + [ chiết khấu + quan hệ] = giá thiết kế.

Vậy đầu tiên là [ kinh nghiệm] được đo bằng năm và tính bằng $. Ví dụ bạn mới ra trường. làm sao một sản phẩm của bạn bằng người ra trường cả chục năm. (Trừ khi bạn là thần đồng) cái gì cũng cần có thoeì gian. Và ví dụ bạn đề ra mức làm hiẹn tại của bạn là 2$ thì khi bạn thấy kinh nghiệm và thời gian học tập của bạn hãy tăng lên mức cố định là 4-5$ tùy vào nhưng gì bạn học đc. Tiền cho kinh nghiệm là cố định tùy vào mỗi người và level càng lên thì tiền càng tăng.

Thứ 2 vân đề là thời gian làm sản phẩm. Theo mình thì các bạn thường phạm một sai lầm là quy theo buổi hoặc ngày. xin thưa. Freelancer chuyên nghiệp chả ai tính thời gian sản phẩm theo ngày cả mà tính theo giờ làm việc. Một giờ các bạn có thể hoàn thành những gì.? Một cái card visit??? hai giờ bạn làm đc cái gì?? bạn nên định giá một giờ làm việc ( thật sự) là. bao nhiêu và. Sản phẩm khách yêu cầu bạn làm. bạn ước tính khoảng bao nhiêu giờ.

Thứ 3: Vấn đề công nghệ + thiết bị. Làm 3d giá khác 2d, bạn fai tốn công render, tiền máy móc, tiền điện..v.v.v làm phim nó lại làm khác nữa. Cho nên bạn nên có một sự khấu hao vừa để có tiền mua máy mới, vừa bù lại số tiền bạn đã bỏ ra để mua máy.

Thứ 4: chiết khấu và mối quan hệ. Để nhận đc dự án không fai bạn làm đẹp là được. mà yêu cầu bạn fai có mối quan hệ. Khi người khác giới thiệu bạn. Bạn fai mời họ cafe, trích lại tiền cho họ. It thì gọi là tiền xăng xe, nhiều thì tiền % giới thiệu. Hoặc bạn fai tính % chi phí do maketing. Chạy quảng cáo google, chạy quảng cáo fb. V.v

Bạn cộng tất cả lại và đó là tiền một sản phẩm thiết kế của bạn. Lưu ý fai đảm bảo nguyên tắt này. Định giá đừng vì đói mà làm free, đừng vì nghèo mà hạ giá bản thân. Designer xuống. Giẫm đạp lên nhau mà chết.

Ví dụ mình vừa nhận làm một brochure cho khách, khách hàng là một danh nhân bất động sản mới mở cty .
    Với kinh nghiệm thiết kế mình là 9 năm lĩnh vực 2d mình định giá là 10$ ( mặt bằng chung freelancer vn) _: một giờ làm việc của minh là 10$: , chi phí công nghệ của mình khấu hao là 4$ , chi phí quan hệ là 4$ : tổng một giờ làm việc của mình cho cái brochure này là 27$. Một brochure mình làm, ngồi máy 1,5 tiếng (mình ko kể tỉme suy nghĩ vì mình suy nghĩ mọi lúc mọi nơi): 10$ + (1,5x10) + 4$ + 4$ = 33$ Vậy mình báo giá cho khách cỡ 650k một mẫu brochure với khả năng của mình. Khách làm đc thì làm lo làm đc sẽ hợp tác lần sau. Đối với mình thì vậy. Chia sẽ cho các bạn biết và định giá phù hợp khả năng của mình. Để tránh phá giá và giẫm đạp lên nhau.

Bài viết chỉ có giá trị tham khảo. Nếu bạn thấy không đúng thì coa thể bỏ quá. Thanks

...
    solomoon2, Hucio Sang, emkdeptrai2 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Văn Thuấn

Phạm Văn Thuấn Thành viên cấp 1

m ủng hộ cách làm việc này! rất khoa học và thực tế. có nhiều khi gặp dự án hời nhưng k vì thế mà chặt chém ngta, có khi gặp khách mới mở doanh nghiệp khó khăn mà bán rẻ công sức. cái gì cũng phải " xứng đáng" ! thanks for shared!
    De4N thích bài viết này
  3. vndankhoa

vndankhoa Mới đăng kí

there is no one way to determine the cost of a project
    • flat-rate based on the project
    • industry standard rates
    • who the client is
    • how much you want/need the job (to establish a relationship for future business, for your CVIprofile, need the revenue.)
    • other

things to consider when pricing a project:
    • scope of the work
    • resources
    • scheduling
    • the client
    • collaborators
    • quality
    • expertise
    • cash flow

determine your rate
    • monthly expenses
    ME = X (operating costs)
    • total billable hours
    TBH = 160 hours per month ie. based on 40hr work week
    • break-even hourly rate
    BEHR = X (operating costs)/160 monthly hours
    • published rate
    PR = BEHR x 3

once you have determined staff and resource allocations for a project it is possible to make an estimate as to what to bill the client for the job
    ie. a very simple example
    • research 3 hours (x 2 staff)
    • ideation and refinement 4 hours (x 3 staff)
    • implementation & design 10 hours (x 3 staff)
    • other expenses (rent, electricity, computers, etc) using a published rate of $30/hour
    ((3 x 2) + (4 x 3) + (10 x 3) ) x 30) = $1440

this gives you a starting price to work from to determine a contingency estimate and how much of a discount you are able to offer to a client if needed, and still be profitable.

payment strategies
    • fixed fee
    • progress payment
    • modular
    • retainer
    • hourly
    • deferred
    • profit participation
    • trade
    ShokushiThắng Phạm 357 thích bài viết này.
  4. Vũ Văn Tâm

Vũ Văn Tâm Thành viên cấp 1

e chưa nhận job bao giờ, đây là kinh nghiệm vô cùng quý báu.. cảm ơn ad nhiều!!!

Ủng hộ diễn đàn