Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chia sẻ cách chọn cấu hình máy tính phù hợp với bạn

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi James Dao, 16/8/16.

Lượt xem: 9,502

1. James Dao Thành viên cấp 1

Tháng 7 âm lịch tâm tối, không chụp được show nào nên ngồi chia sẽ kinh nghiệm với các bạn về build Case để làm việc.

Mình biết một số bạn rất phân vân về phần cứng, cũng như cấu hình như thế nào để máy tính của chúng ta hoạt động tốt nhất, phù hợp với yêu cầu mà chúng ta sử dụng, mình không phải thương gia bán hàng, mình chỉ là người sử dụng bình thường như các bạn, nên hôm nay mình sẻ chia sẻ về kiến thức về phần cứng để được tối ưu nhất vào mục đích sử dụng của các bạn, nhất là các bạn làm Graphyc Design (mình không phải chuyên gia nên các thánh hay bờ rồ nào ném đá thì mình cũng chả thèm để ý).

Lúc xưa mình cũng lân la diễn đàn này đến diễn đàn khác, tạo topic rồi hỏi các member khác, người này chia sẻ nên xài cpu core I, người kia thì Xeon đi, ram thì có người 8gb, có người thì 16gb, bus tá lã âm binh, giá cũng không biết đâu mà chọn, mình ở miền tây xa xôi, linh kiện máy tính và điều kiện tiếp xúc cũng không nhiều, tùy vào điều kiện kinh tế mà chọn cấu hình phần cứng sao cho hợp túi tiền và hiệu năng tốt nhất cho tầm giá mà bạn build cho máy tính của mình.

- Cấu hình Khoản 12tr:(chưa bao gồm màn hình, keyboard và mouse)
    Intel Core i5-4460 3.2GHz (3.4GHz Turbo Boost ) Haswell
    Mainboard Intel MSI B85M-E45- LGA 1150CPU
    VGA ASUS GTX 750TI 2GD5 128bit
    RAM G.SKILL RIPJAWS X 8GB (1x 8GB) DDR3 Bus 1600
    SSD KINGSTON 120GB
    HDD WD 1TB SATA 3 7200rmp cache 64M (Blue)
    PSU - Nguồn CM 450W 85%Case Thor Erosi X6

- Cấu hình Khoản 14tr:(chưa bao gồm màn hình, keyboard và mouse)
    Intel I5 6400 SKYLAKE 1151
    MAINBOARD MSI B150M BAZOOKA
    Ram HYBER DDR4 8GB/2133
    SSD KINGSTON 120GB
    HDD WD Blue 1.0TB
    PSU Corsair 550W - 85%
    Case Thor Erosi X6

- Cấu hình Khoản 16tr:(chưa bao gồm màn hình, keyboard và mouse)
    Intel XEON 1230V5 SKYLAKE 1151
    MAINBOARD GYGA X150M
    Ram HYBER DDR4 8GB/2133
    SSD KINGSTON 120GB
    HDD WD Blue 1.0TB
    corsair-builder-vs550-550w---85-efficiency
    Case Thor Erosi X6

Với cấu hình mình đưa ra là những loại phù hợp với yêu cầu tất cả người dùng phổ thông, không quá mạnh nhưng không phải là yếu, lại vừa túi tiền, dể dàng nâng cấp sau này, những thứ có thể nâng cấp là Ram, VGA (nhưng cần cân nhắc khi nâng cái này, vì nguồn có thể không tải nổi có thể sập, nên có thể build loại VGA không nguồn phụ hoặc nâng nguồn từ lúc build máy).

Những ứng dụng làm đồ họa sau này cần CPU đủ mạnh, thực hiện rất nhiều trên CPU, nên ta chú trọng vào CPU nhất, hình ảnh render nhanh hay chậm là phụ thuộc vào CPU.

Tiếp đến là cái SSD (cái này quan trọng cũng không kém, lên SSD rồi sẽ thấy khác biệt rất lớn, còn hơn cả nâng Ram) nên mỗi loại cấu hình mình đưa ra là đều có SSD, cái này là mình đã sử dụng, vì lúc trước mình tiết kiện mà không thêm SSD vào lúc build máy (sau này mình chỉ nâng cấp SSD là tốc độ làm việc cũng nhanh x4 lần, sorry cái này chém hơi mạnh tay :D:D).

VGA: cái này mình thấy các bạn làm chuyên về render video AF hay sử dụng filter Lightroom thì cũng quan tâm cái này, giúp hình ảnh mượt hơn, không lag tung chảo khi không sử dụng VGA, hoặc sử dụng VGA loại yếu (khuyến cáo nếu đủ tài chính thì lên luôn VGA cao nhất trong cấu hình build có thể, VGA cao hơn cấu hình sẽ dẫn đến nghẽn cổ chai).

Ram: với thanh ram 8Gb thì hầu như cũng đủ với nhu cầu của mình, nếu các bạn chạy đa tác vụ thì có thể nâng lên 16Gb, ram cũng là bộ nhớ đệm của CPU thôi, không cần phải thần thánh hóa cây ram.

Tóm lại, tùy vào nhu cầu sử dụng, điều kiện tài chính của bản thân mà build máy cho phù hợp nhất, mình không ép các bạn phải build theo mình, mình chỉ đưa ra cấu hình thấy cân đối và giá cả lại phải chăng thôi nhé.

Giá cả mình đưa ra có thể trên lệch vài trăm ngàn, do mình tham khảo một số trang wed cửa hàng computer.

Các bạn nào muốn build cấu hình khủng, có thể comment bên dưới, khi nào mình rảnh thì mình build giúp, OC các kiểu con đà điểu.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này.
    FB của mình : James Dao

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/8/16
    talahuvo9xPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

Gốp vui 1 em mình mới hỏi giá 16tr500k
    James Dao thích bài viết này
  3. James Dao

James Dao Thành viên cấp 1

cấu hình đó ổn đấy bạn, nhưng CPU đấy là CPU Haswell nhé, loại này là 4th rồi, skylake cho mới bạn :D
  4. vector368

sau để 17tr giờ sữa lại 16tr rồi
  5. drax

drax Thành viên cấp 4

Monitor: Dell UltraSharp 27 Monitor - U2713HM
    Main: Gigabyte GA-H87-D3H
    Cpu: Intel® Core™ i7-4790K Processor (8M Cache, up to 4.40 GHz)
    HDD: Samsung ssd 850 EVO 1TB
    Ram: Corsai Dominator® Platinum Series — 16GB (2 x 8GB) DDR3 DRAM 1600MHz C7 Memory Kit (CMD16GX3M2A1600C7)
    Card: Nvidia Quadro K2200
    HSF: Cooler master Hyper 412 PWM
    Case: Cooler master HAF 932 Advanced
    Power: Cooler master Supply Ultra Silent V Series V700
    vector368 thích bài viết này
  6. vector368

drax có Card khủng rồi mua con i7-4790K này hơi dư thì phải do i7-4790K có tích hợp đồ họa sẳn nên mất khoản 2tr
  7. James Dao

Sorry bạn vector368 , cấu hình đó mình đang sử dụng, do cộng sai đó mà :D:D
  8. James Dao

bạn drax này chắc chuyên dựng đồ họa 3d thì phải, bạn ấy chọn Cpu i7-4790K chắc để OC các kiểu rồi, 2tr đổi lấy hiệu năng vậy cũng ok :D Main Gyga H87 chưa ngon lắm, nên đổi sang con này Gigabyte Z97-D3H sẽ ngon hơn, ram chọn mấy con có OC nữa cho máu :D:D
  9. vector368

mỗi cái 1 chút biết đến khi nào mới đủ đây ta
    James Dao thích bài viết này
  10. James Dao

hehe nên mình mới nói là tùy theo nhu cầu tài chính, khi nào cảm thấy công việc chạy mượt mà thì lúc đó hết cần nâng cấp rồi, cảm thấy đủ thì ko hại túi :D
  11. James Dao

vector368 mình còn ham hố con GTX 1060, mà đang hết máu :((
  12. vector368

James Dao con GTX 1060 Là hót hiện nay mà :like::like::like:
  13. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

cần bán lại pc 5tr300k
  14. Cám dịu dàng

Cám dịu dàng Mới đăng kí

b ơi, giúp mình build 1 case làm đồ họa mượt đc ko ạ ? mình chủ yếu làm AI và AE. tks bạn nhé
    có b nào ở hn chỉ giúp mình nơi bán máy giá ok với
  15. James Dao

16. James Dao

bạn có thể nói rỏ hơn là bạn dự định build case giá bao nhiêu tiền, đã bao gồm màn hình chưa, bạn nói gỏ hơn để mình build giúp nhé.
    Cám dịu dàng thích bài viết này
  17. Nguyễn Hiền 4449966

Nguyễn Hiền 4449966 Thành viên cấp 2

Chào bạn James Dao ,
    Mình không rành về máy tính lắm, bạn tư vấn giúp mình Build 1 cổ máy tầm 20tr, đã bao gồm màn hình nhé, yêu cầu phải có:
    - Màn hình trên 22in
    - Có ổ SSD
    - Ram 16GB
    - Card Quadro(nếu có thể)
    Phần mềm mình sử dụng PSD, AI, 3DsMax, AE(chuyển động dạng 2D).

Cảm ơn bạn!
  18. James Dao

Của bạn đây Nguyễn Hiền 4449966
    Intel I5 6400 SKYLAKE 1151
    MAINBOARD MSI B150M BAZOOKA
    Ram HYBER DDR4 16GB/2133
    SSD KINGSTON 120GB
    HDD WD Blue 1.0TB
    PSU Corsair 550W - 85%
    Case Thor Erosi X6
    Monitor Dell U2414H
    Nguyễn Hiền 4449966 thích bài viết này
  19. Cám dịu dàng

Cám dịu dàng Mới đăng kí

mình build case ko màn hình nhé, giá khoảng 15-17tr ạ
  20. James Dao

của bạn đây Cám dịu dàng
    Intel XEON 1230V5 SKYLAKE 1151
    MAINBOARD GYGA X150M
    Ram HYBER DDR4 16GB/2133
    SSD KINGSTON 120GB
    HDD WD Blue 1.0TB
    corsair-builder-vs550-550w---85-efficiency
    Case Thor Erosi X6
    17tr
    talahuvo9xCám dịu dàng thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn