Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Còn nhiều bạn quan tâm tới manip ko :-?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi TylerKid, 7/8/12.

Lượt xem: 3,578

1. TylerKid Về hưu

dạo này trên diễn đàn thấy phần nhiều là nhiếp ảnh và blend, không biết còn bạn nào quan tâm nhiều tới manip ko?
    mình lập topic để tìm kiếm những bạn chung sở thích :">

...
    Hàn Phongxversion1 thích bài viết này.
  2. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

:"> em cũng thích nè, từ khi tham gia cái Contest manip thì bắt đầu tìm hiểu và nghiện rùi :">
  3. TylerKid

TylerKid Về hưu

để tập hợp lại mọi ng rồi thống kê 1 thể ;))
  4. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Ủng hộ nhiệt tình. Dạo này toàn thấy Blend tùm lum tùm la. Chắc tại Blend dễ, kéo kéo trượt trượt vài cái, đè thêm vài cái Adjustments thành màu khác là đem trưng bày. Nếu chỉ Blend thì đâu cần xài đến Ps. Hỏng hết cả trí tưởng tượng và óc sáng tạo.
  5. TylerKid

TylerKid Về hưu

nhầm bạn ơi, blend đóng vai trò rất quan trọng của ảnh, đặc biệt trong manip thì ko thể thiếu
    để blend được 1 bức gọi là được nhiều ng chấp nhận thì ko đơn giản chỉ là kéo và thả đâu
    GiangNv thích bài viết này
  6. GiangNv

GiangNv Thành viên cấp 2

Hôm qua ngồi nghịch manip mà được có 1 lúc, được 1/4 sản phẩm là nản vì mình thiếu nhiều kỹ năng quá.
    Còn mấy lần trước làm nó ko giống là lại bỏ cuộc =="
    Thik manipulation :)
  7. TylerKid

TylerKid Về hưu

^^ làm gì cũng quan trọng là phải kiên nhẫn, để tâm trí thoải mái thôi, đừng gò bó theo 1 ý tưởng nào
  8. xversion1

Đấy là Blend xịn rồi. Ý mình đang nói ở đây là các bạn trẻ bây giờ đâu có Blend như vậy. Các bạn ấy "bôi màu" rồi gọi đó là Blend thì đúng hơn.
  9. GiangNv

GiangNv Thành viên cấp 2

Cái rỳ cũng có "xịn" với "rởm" như b nói nhưng manip đòi hỏi nhiều kỹ năng hơn nên hơi khó (ý kiến chủ quan của mình).
    Mọi người cũng chỉ muốn thử để được nhận xét thôi chứ có ai học cái là ra sản phẩm chất lượng đâu.
  10. xversion1

Nhưng có thấy ai thử Manip đâu, toàn thử Blend. Với lại nếu nhận xét về Blend thì nói thật mỗi người 1 ý, đẹp xấu tùy thuộc quan điểm thẩm mỹ của mỗi người, có người thích màu hồng, có người lại cho là xanh mới đẹp. Không ai ép ai được.
    Nhưng trong 1 bức Manip thì bạn phải Blend màu sắc 1 cách nhất quán, nếu sai thì là sai chứ không còn phụ thuộc quan niệm thẩm mỹ nữa. (Ví dụ ghép đầu da đen vào thân người da trắng thì bạn phải đổi đầu thành màu trắng chứ không thể nói là theo tôi đầu đen thân trắng mới là đẹp)
    Ở đây mình muốn nói là các bạn trẻ bây giờ chỉ thích Blend, bỏ qua việc Blend như thế nào.
    Cũng dễ hiểu thôi vì để làm được 1 bức Manip như mình mất khoảng 7, 8 tiếng. Nhưng nếu Blend mình chỉ mất khoảng 30 phút. Chưa kể Manip cắt ghép phức tạp, mà khi ghép các bạn phải dùng những kỹ thuật Blend để khớp màu cho chuẩn. Lúc đó thì không thể Blend kiểu "bôi mầu" bừa được.
    Bình thường các bạn Blend đương nhiên là sẽ hướng tới Tone một màu nào đó, nhưng trong quá trình làm có thể các bạn không làm ra được như vậy, hoặc có thể các bạn lại ngẫu nhiên thấy 1 Tone màu khác với mục đích ban đầu nhưng các bạn lại thấy thích thích. Thế là các bạn chấp nhận tác phẩm đó và không bao giờ hoàn thành Tone màu đúng với mục đích lúc đầu định làm.
    Nhưng khi làm Manip nếu các bạn không Blend được Tone màu cần thiết thì hiển nhiên là tác phẩm không hoàn thành được, vì cắt đầu một người da đen lắp vào thân 1 người da trắng mà không đổi được mầu đen thành trắng thì thôi khỏi ghép.
    Vậy nên mình nghĩ nếu các bạn muốn Blend tốt thì các bạn nên tập làm Manip chứ không nên tập Blend một cách ngẫu hứng. Cái đầu đen lắp vào thân trắng thì bắt buộc phải tìm cách đổi thành màu trắng chứ không thể là vàng hay xanh đỏ gì đó được.
    Hổ Báo VietDesigner, TylerKidGiangNv thích bài viết này.
  11. vonmquocthai

vonmquocthai Thành viên cấp 1

Mình cực thích manipulation:). Mệt nhất cái khâu tìm stock với cắt ghép T___T
  12. GiangNv

GiangNv Thành viên cấp 2

Uh nhưng mà nhìn 1 đống dài ngoài của 1 cái tut manipulation thì mới đầu ai cũng hoa mắt chóng mặt, còn chưa kể đến đam mê và kiên nhẫn.
    Nên việc xuất hiện nhiều bài blend kiểu đó là chuyện bt.
  13. SilverRow1988

SilverRow1988 Cựu quản trị

Ủng hộ bác 1 vé ;) ... mà sao ko lập cái vote cho dễ thăm dò hơn? :D
  14. satellite_21

satellite_21 Thành viên cấp 1

Mợ! Cái thớt đang nói về Manip mà cứ lôi " các bạn trẻ bờ len đờ" nạy nọ vào.
    Thích thì bạn lập 1 cái thớt: "Tôi không thích các bạn trẻ hiện nay kéo kéo trượt trượt". Manip là 1 lĩnh vực khó, blend là 1 việc không thể thiếu. Đâu chỉ mỗi việc ghép cái đầu da đen vào 1 thân da trắng. Bạn thấy bạn đã "bờ len đờ" cho cái cmt "đầu da đen" hợp với cái thớt "người da trắng" này chưa.
  15. xversion1

Chắc bạn cũng là 1 trong " các bạn trẻ bờ len đờ" nên mới phản ứng vậy. Tôi nói về " các bạn trẻ bờ len đờ" vì nó liên quan đến việc "không biết còn bạn nào quan tâm nhiều tới manip ko?" của bạn chủ thớt nêu ra.

Còn cái comment của bạn mới thật sự là đầu da đen ghép vào thân da trắng.
  16. Lucien

Lucien Thành viên cấp 1

Photo manip vẫn nhiều người theo mà :)) Bản thân mình từ khi thực sự làm việc với photoshop ( mới cách đây vài tháng ) cũng bắt đầu với photo manip và cực kì thích thú với những gì photo manip có thể làm được.
    Mọi người hay làm blend chẳng qua vì chính những người thưởng thức và comment về blend đó cũng chưa khắt khe. Nếu làm blend thật sự, blend đẹp thì mất vài tiếng cho một bức ảnh chứ chẳng ít đâu.
    xversion1 thích bài viết này
  17. Nguyễn Lâm Trung Vĩnh

Nguyễn Lâm Trung Vĩnh Thành viên cấp 1

Chơi món này, kiếm ý tưởng và stock khó quá. Đau đầu
  18. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Xin 1 slot. mình cũng đang vọc manip [​IMG]
    Cái khó nhất là tìm ý tưởng và tìm nguồn hình [​IMG]
    Cái mệt nhất là cắt riêng từng tấm, từng tấm một [​IMG]
    Dễ nhất có lẽ là blend màu, cái này mình làm nhanh nhất [​IMG], tuy nhiên nhiều hình sau khi ghép lại thì màu không nhất quán, phải chỉnh lại cũng mệt [​IMG]
    Theo mình học manip rất có lợi cho việc làm chủ được màu sắc, ánh sáng, bố cục,... [​IMG]
    chickmonk, Tử Sa, xversion11 người khác thích bài viết này.
  19. TylerKid

TylerKid Về hưu

có 1 điều trái khoáy là các bạn cứ để đầu óc phiêu, đừng suy nghĩ, đừng đặt nặng là phải làm xong, là phải làm ra như này, thì các bạn sẽ thấy việc hoàn thành 1 tác phẩm là điều ko hề khó
    nhưng nó là con dao 2 lưỡi, các bạn sẽ ko bao giờ làm theo order được ^^
    GiangNvTử Sa thích bài viết này.
  20. snowpjece

snowpjece Cựu quản trị

Èo, manip à, hồi xưa cũng tập tành làm qua, đi thi Contest của I Love PS cũng gọi là có giải, ai muốn "giao lưu và kết hợp" thì mang dầu ăn và lên fb seach Ndt Tuan vào album là thấy 1 số pic mềnh làm.

Ủng hộ diễn đàn