Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Giúp đỡ] Photoshop CS6 không pick color được khi ở trên layermask

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Nguyên Mjken, 21/1/15.

Lượt xem: 4,483

1. Nguyên Mjken Thành viên cấp 1

Em dùng PTS CS6 tạo 1 rectangle chữ nhật như hình, sau đó rasterize nó và tạo layermask. Em muốn đổ gradient lên layermask này nhưng khi dùng Eyedropper Tool để pick màu đỏ thì nó chỉ ra được màu xám như trong hình. Có tiền bối nào biết nguyên nhân tại sao thì giúp em với. Em newbie nên các bác thông cảm.

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Làm việc trên lớp mặt nạ nó không cho phép dùng nhiều màu mà chỉ được phép dùng 2 màu đơn sắc là trắng và đen thôi. Mà thớt có hiểu Layer Mask nó có vai trò gì không vậy?
    Nguyên Mjken thích bài viết này
  3. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Đổ Gradient sao không tạo lên 1 layer mới mà lại tạo lên Mask nhỉ8->
    Mask chỉ dùng Gradient để tạo bóng mờ nhạt dần, từ 100% >>> 0% dạng màu đến trong suốt đó, xem lại chức năng của Mask layer bạn ơi
  4. PHOANG

PHOANG Thành viên cấp 1

Nhấn F1 mà thẳng tiến đi bạn ^^!
    Photoshop cũng như máy móc mình nên xem hướng dẫn "F1" để sử dụng dể dàng ^^!
  5. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

bạn vào Gradient editor để chọn màu tùy thích
  6. One Top

One Top Thành viên cấp 1

Layermask chỉ cho phép 2 màu đen trắng thể hiện độ che phủ nhiều hay ít lên layer chính thôi. bạn muốn đổ Gradian thì chỉ có cách tạo layer mới hoặc tô gradian lên lay chính thôi nhé.
  7. Nguyên Mjken

Nguyên Mjken Thành viên cấp 1

Tạo layer mới rồi đổ gradient lên thì em cũng làm được thôi nhưng còn cái layer mask thì chưa nắm rõ lắm. Chắc em nhầm lẫn gì đó vì nhớ bữa trước em làm được. Giờ em hiểu rồi, cám ơn các bác nhé. :like::like::like:
  8. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

có thể bạn nhầm đổ màu giảm độ trong suốt ở layer (opacity) hoặc chế độ hòa trộn

Ủng hộ diễn đàn