Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hhông ungroup được đối tượng sau khi dùng pathfinder

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi killstar210, 6/10/16.

Lượt xem: 5,287

1. killstar210 Thành viên cấp 1

Chào các bạn,
    mình mới tập dùng AI.
    mình có vẽ 1 đường cong dạng sóng bằng pen tool.
    rồi mình vẽ 1 hình chữ nhật. Đặt hình chữ nhật dưới đường cong rồi dùng công cụ pathfinder ( intersect )
    để lấy hình cong cắt hình chữ nhật.
    nhưng khi cắt xong mình k thể ungroup hình chữ nhật để xóa đi phần thừa phía trên..

Mình thao tác tương tự như trên với 1 hình vuông và 1 hình tròng thì lại ungroup được.???
    vậy bạn nào biết mình đang mắc lỗi ở đâu.

cho mình hỏi thêm, vì kĩ năng đi pen mình kém, nên mình muốn hỏi có cách nào tạo đường cong dạng sóng mà k càn dùng đến pen tool.

xin chân thành cảm ơn các bạn

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Có thể nó sau khi cắt nó không gộp vào một nhóm (Group) thì sao thớt? Hoặc nó đang ở chế độ Compound Path ấy. Kiểm tra trong bảng điều khiển Layer xem có phải vậy không?

- Nếu mới biết sử dụng công cụ Pen thì sẽ gặp khó khăn nhưng đừng vì thế mà nản, cái gì cũng phải học hỏi từ từ mới có kinh nghiệm dần được. Tuy nhiên bạn có thể sử dụng các công cụ khác để vẽ đường sóng lượn, như Paintbrush Tool (B), Pencil Tool (N)...

Ủng hộ diễn đàn