Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi cách đưa hình vào AI mà không bị vỡ khi in ấn

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi binhdinhsa, 28/10/13.

Lượt xem: 33,679

1. binhdinhsa Mới đăng kí

Chào bạn, cty mình yêu cầu thiết kế backdrop ngang 3m và cao 2,4 m ; mình muốn chèn hình ảnh người lấy trên mạng vào đó thì nên chèn như thế nào để khi in ra; nhìn cách backdrop cỡ 1,5m sẽ không bị vỡ:

nên chọn hình đuôi gì, kích thước bao nhiêu, có cần quan tâm đến resolution ko?

Mình chỉ toàn làm photoshop cho web nên AI và in ấn thì ko rành lắm; mong các bạn tư vấn giúp!

...
  2. Huyhn

Huyhn Mới đăng kí

Chào bạn binhdinhsa resolution là độ phân giải , độ phân giải càng cao hình ảnh càng rõ nét, tùy theo ý tưởng của bạn thể hiện trên backdrop mà bạn chọn hình ảnh phù hợp, khi đưa ảnh vào mẫu thiết kế trong phần mềm AI, bạn có thể sử dụng ảnh dạng JPG, EPS, AI đều được
  3. binhdinhsa

binhdinhsa Mới đăng kí

hi, ý mình là hình người search trên mạng size lớn không nhiều lắm, nếu đưa 1 file kích thước khoảng 1735 x 1152 px thì khi in ra ngang kích thước 3m và cao 2,4 m nó có bị vỡ hình không? nếu vỡ thì làm sao để khắc phục cái này
  4. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

với hình size 1735 x 1152 px mà in dài 3m chắc vỡ đó bạn .
    nếu độ phân giải là 300 bạn có thể tăng size ảnh lớn hơn 1 tý và giảm thành 150dpi xem sao . hy vọng in TẠM dc .
    Bạn đem hình wa pts lên màu ( làm sáng ảnh, rõ nét....để cho ảnh chất lượng và rõ hơn) sau đó bạn wa AI mở hình file psd lên trực tiếp từ AI luôn cũng dc.
    nếu dc Bạn nên sử dụng file vector để thiết kế để có chất lượng tốt hơn bởi làm backdrop thì theo mình thấy đa số ko cần thiết phải đòi hỏi hình ảnh cầu kì mà đa số là họa tiết là chính .
    bạn có thể úp hình đó lên đây, nếu mình tìm dc hình có size lớn hơn hoặc hình vector mình sẽ pm cho bạn .
  5. binhdinhsa

binhdinhsa Mới đăng kí

hi , mình thấy ngoài đường có 1 số postter có hình người thì kích thước in lớn như vậy, ko bị vỡ thường lấy nguồn hình ở đâu vậy bạn; mấy cái hình này kích thước của nó cùng với kích thước in ra hả bạn :)
  6. duyphong91

duyphong91 Thành viên cấp 1

ko muốn vỡ hình + tin vo chỉ có vẽ lại = vector thui
  7. binhdinhsa

binhdinhsa Mới đăng kí

hi , mình thấy ngoài đường có 1 số postter có hình người thì kích thước in lớn như vậy, ko bị vỡ thường lấy nguồn hình ở đâu vậy bạn; mấy cái hình này kích thước của nó cùng với kích thước in ra hả bạn :)
  8. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

họ tự chụp chứ j, như mấy quảng cáo nước ngọt ấy
  9. lopakhin

lopakhin Mới đăng kí

ban co the mua hinh stock
  10. Mèo Idol

Mèo Idol Mới đăng kí

Bạn phải quan tâm đặc biệt tới resolution của ảnh. Nếu ảnh bạn lấy trên facebook hay download không phải ảnh gốc thì chất lượng thấp lắm, chừng vài trăm kb à. Nên khi đưa vào Ai chắc chắn sẽ bị bể (kiểm tra bể hay không thì zoom lên 100% sẽ thấy rõ). File hay sử dụng để chèn vào để in là .JPG .JPEG .PNG bạn ạ.
    Nếu bạn muốn cỡ 1,5m thì khó đó bạn ạ, bạn đưa vào PTS tăng chất lượng ảnh trước khi chèn vào thử xem.
  11. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Bạn zoom trong AI lên 600 %. nếu thấy ảnh ko vỡ là có thể in đc bạn nhé.
  12. lklnn90

lklnn90 Thành viên cấp 1

Bạn làm backdrop thi chỉ thích hợp cho nhìn từ xa thôi, chứ bạn nhìn ở cự li gần thi chắc chắn se thầy minh bể mảnh rồi.
    cách làm của mình thường hay làm là tìm Hình lớn rồi mở photoshop len tạo 1 file có kích thước >5000px + 300dpi roi import cai hình cai scale theo vừa kich thước rồi save lai dưới duôi tif, ko xài jpg nha. rồi qua AI file > Place vào
  13. ninzarazu

ninzarazu Thành viên cấp 1

Kinh nghiệm của mình khi làm banner kích thước lớn mà không bị vỡ, trước khi đưa vào Ai
    C1: Tìm ảnh trên gg với độ phân giải cao
    C2: Tìm ảnh, và dùng photoshop để chuyển ảnh phân giải thấp thành phân giải cao (cách này nhiều khi ảnh sẽ ko giống như lúc đầu)
    C3: Với những hình đơn giản mình vẽ lại bằng Ai
    C4: tự chụp :))
    Nói chung bạn muốn biết ảnh có bị bể hay không thì cứ làm đúng như kích thước rồi view 100%, nếu ảnh ko bị bể thì chắc chắn in ko bị bể :P
  14. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Thử photozoom pro xem cũng khắc phục được xíu
  15. chanhunghn

chanhunghn Thành viên cấp 1

dễ thôi, bạn chỉ cần thiết kế tỉ lệ 1:10 là được. 3m x 2.4m thì chỉ cần thiết kế file 30 cm x 24 cm thôi. Khi in xuất file PDF gửi cho nhà in là được.

Ủng hộ diễn đàn