Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi: cách làm thùng/hộp 3D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi unknow, 17/11/14.

Lượt xem: 8,352

1. unknow Mới đăng kí

Các bác cho e hỏi 1 chút ạ.

E đang tập tành AI và e thấy người ta làm như thế này:
    E muốn hỏi là làm thế nào từ cái bên trên e có thể làm ra được cái này ạ:

E thì đang nghĩ hay là cắt ra rồi ghép thủ công bằng PTS vào, nhưng nếu thế thì kích thước có thể ko chuẩn. Túm lại là e ko bít làm thế nào. Mong các bác bớt chút thời gian giúp e giải đáp.

Cám ơn các bác.

...
  2. kemyeu

kemyeu Thành viên cấp 2

trước tiên bạn phải biết kết cấu của cái hộp đã, biết rồi thì nhìn phát là ra.
    còn vẫn ko ra thì in cái mẫu template kia đem đi gấp thành hộp rồi vẽ :3
    Tuan KH thích bài viết này
  3. unknow

unknow Mới đăng kí

kemyeu : hi Kem, ý mình là mình đang có file thùng trải ra như thế kia, giờ làm cách nào mình tạo đc hình hộp 3D như hình ở dưới ý
  4. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Bạn thử kiếm mockup xem ?
  5. toancnpm

toancnpm Mới đăng kí

bạn cắt từng phần ra rồi ghép vào như bình thường thôi mà @@
  6. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Cái này mình cũng hay làm. Có hai cách bạn có thể áp dụng:
    Thứ nhất, trong diễn đàn có bài nói về phần mềm này:
    http://forum.vietdesigner.net/threa...han-mem-dung-bao-bi-3d-cho-illustrator.59752/
    Nó là Plug-in nên chỉ cần chạy là ra bao bì, mình chưa thử cái này.
    Thứ hai mình hay dùng 3D của Ai để làm. Ví dụ bạn muốn tạo cái hộp như trên thì trước tiên bạn vẽ 3D một cái hộp có tỷ lệ tương tự, sau đó bạn dùng Ai xuất ra file png từng mặt của hộp. Tiếp theo bạn kéo từng mặt đó vào Symbol rồi dùng nó tạo Map art cho cái hộp 3D trơn mà bạn đã vẽ. Đây là cái hộp 3D mình đã làm, có phối cảnh chút cho nó giống thực tế:
    Dương ThiệnHoang Dinh Khiem thích bài viết này.
  7. Hoang Dinh Khiem

Hoang Dinh Khiem Thành viên cấp 1

doanhaitu ơi sao mình làm Map art k dc.chỉ cho dc k.
  8. doanhaitu

Hoang Dinh Khiem Bạn làm không được ở bước nào? Bạn kéo các file png mặt hộp vào cửa sổ Symbol cho nó thành symbol thì mới dùng làm map art được. Trong cái cửa sổ 3D của cái hộp bạn vẽ, nhìn xuống dưới tí có nút Map art, bạn click vào rồi làm theo thôi. Chọn mặt của hộp ở chỗ Surface, rồi chọn symbol đúng với mặt đó ở mục Symbol, kéo chỉnh sửa cho khớp rồi OK là xong. Trục trặc chỗ nào bạn up lên thử xem.
    Hoang Dinh Khiem thích bài viết này
  9. Hoang Dinh Khiem

Hoang Dinh Khiem Thành viên cấp 1

này nè bạn.mình muốn làm bên hông đó.với cả k kéo cho nó nghieng dc
  10. doanhaitu

Bạn có vẽ hộp 3D trước không? Cái hình của bạn hình như bị lỗi rồi.
    Giờ bạn làm lại theo các bước này nha:
    -Xuất từng mặt của hộp, dùng Shift-O để thay đổi Artboard cho phù hợp để xuất ra JPG hoặc PNG từng mặt. Sau đó tạo một file Ai mới, kéo các file hình vào, Chọn Embed nhúng hình vào, rồi kéo từng hình vào Symbol (kế bên Swatches) chọn OK để hình biến thành Symbol.
    -Vẽ một hình chữ nhật có tỷ lệ bằng với mặt trước của bao bì. Bạn chọn Effect/ 3D/ Extrude & Bevel, Position chọn Off-Axis-Front, Extrude depth nhập vô 200 (tuỳ dạng hộp của bạn).
    - Bấm tiếp Map art, tick vào Preview để vừa làm vừa xem, Chỗ Surface: 1 of 6, bạn chọn Symbol là mặt 1, kéo cho phủ kín hết cái hình chữ nhật, các mặt còn lại bạn làm tương tự. Mặt bên hông bạn có thể xoay hình để cho nó đúng hướng.
    Min ShineHoang Dinh Khiem thích bài viết này.
  11. unknow

unknow Mới đăng kí

Rất cám ơn bác doanhaitu đã hướng dẫn rất tận tình, mình sẽ làm thử xem thế nào
  12. nmplela

nmplela Thành viên cấp 3

Bác doanhaitu nói ko sai. nhưng mới tìm hiểu AI thì chả ma nào biết nhìn 3D trong AI đâu.
    với cả 3D trong AI cài sai thì ko sử dụng dc mà VGA mà lởm thì vỡ cmn (xxx).
    có thể dùng Free transfrom tood (E) để kéo. nhưng mà phải biết sác định điểm của các cạnh thì kéo mới chuẩn.
    Cách nhanh nhất mà chuẩn nhất thì lên mạng download ảnh của cái Box 3D nào hợp lý.
    Đưa cả box vs File ảnh hộp vào PTS cắt từng cạnh của hộp vứt qua Ctrl + t rồi kéo theo từng cạnh của box..
  13. lenm

lenm Thành viên cấp 4

có lưới phối cảnh mà, mở nó ra mà vẽ theo thôi :-s mà đã xác định dựng 3D thì người làm cũng phải biết phối cảnh cơ bản, chứ không biết gì mà làm thì dễ sai, chưa kể phải tạo thêm bóng và ánh sáng giả cho nó nữa chứ dựng mỗi cái hộp đâu
  14. lanhlungbang

lanhlungbang Mới đăng kí

Bác doanhaitu cho em hỏi là em map nó bị lỗi ảnh như thế này thì phải làm sao? Symboy khác cũng lỗi như vậy. :(
  15. doanhaitu

lanhlungbang 3D trong Ai rất hay bị lỗi, bạn thử làm lại file khác xem sao.

Ủng hộ diễn đàn