Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tối ưu hóa Photoshop cho năng suất làm việc tốt hơn

Chủ đề thuộc danh mục 'Photoshop Tutorials - Hướng dẫn Photoshop' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 27/7/13.

Lượt xem: 71,350

1. Sun

Sun Mới đăng kí

Hỏi ngu có ai biết tính năng này là tính năng gì ko ạ? tắt đi có ảnh hưởng gì ko :-s
  2. chinh29292

chinh29292 Mới đăng kí

Mình không hiểu tại sao khi cài photoshop CC mình mở ảnh lên và làm việc được khoảng 2-3 phút thì Ram ngốn tới tận 1G7.
  3. ongnoicb151

ongnoicb151 Thành viên cấp 2

Thớt và mọi người cho mình hỏi:
    PTS có phím tắt "Ctrl + [" hoặc "Ctrl + ]" để tăng hay giảm kích thước của Brush. Nhưng mình dùng phím tắt này lại không tăng hay giảm được. Khi nhấn "Ctrl + [" thì nó lại xóa hết Layer là sao?? Ai biết chỉ dùm với. Mình dùng PTS CS5. Tks!
  4. Nguyễn Tài

Nguyễn Tài Thành viên cấp 2

cái phím tắt ctrl+] này là đưa layer lên trên và ngược lại. to nhỏ brush là bạn chỉ cần bấm mỗi ] là dc thôi
  5. ongnoicb151

Nguyễn Tài mình nhầm. Không có Ctrl. Mình cũng chỉ dùng phím tắt "[" hoặc "]" thôi. Nhưng nó đều bị như phần trên mình đã nói. :( Khi dùng "[" thì nó xóa hết Layer. Đến khi chỉ còn Background thì nó mới có tác dụng của nó @@
  6. Nguyễn Tài

bạn đang dùng bản cs 8.0 đúng ko?
  7. ongnoicb151

8. Nguyễn Tài

bạn có thể là do lỗi này
    Nếu từng sử dụng Photoshop (PTS) hẳn các bạn đều biết:
    - Để tăng kích thước vùng tác dụng của các công cụ (như Brush, Eraser, Clone Stamp,…), ta dùng phím “]” (đóng ngoặc vuông).
    - Và dùng phím “[“ (mở ngoặc vuông) để giảm kích thước này.
    Có thể nói đây là hai phím tắt rất quan trọng và được sử dụng thường xuyên nhất trong PTS.
    Đôi khi không dùng được các phím này thì bạn lại đổ lỗ do… bàn phím hư hay virus. Đó cũng có thể là nguyên nhân gây nên hiện tượng lạ này.
    Tuy nhiên, chúng ta hãy điểm qua một vài nguyên nhân và cách khắc phục sau trước khi thay bàn phím mới:
    - Do Unikey đang để chế độ gõ Tiếng Việt kiểu Telex. Đây là nguyên nhân thường gặp nhất. Vì khi để kiểu gõ Telex thì phím “[“ sẽ giúp ta gõ nhanh chữ “ơ” và phím “]” gõ nhanh chữ “ư” trong quá trình soạn thảo văn bản.
    Khắc phục bằng cách: Tạm thời tắt Unikey đi hoặc chuyển Unikey sang chế độ gõ Tiếng Anh.
    - Vẫn do nguyên nhân trên, nhưng bạn không hề thấy biểu tượng Unikey. Hiện tượng này vẫn thường gặp dù bạn đang dùng Unikey mới nhất. Hãy nhấn Ctrl+Alt+Del → chọn thẻ Processes → gõ chữ U để tìm chương trình UnikeyNT.exe → nhấn End Process.
    - Thời gian đầu vẫn dùng được phím “[“ và “]”, nhưng dùng được một lúc thì các phím này mất tác dụng.
    Khắc phục bằng cách: Khởi động lại PTS.

- Cuối cùng, nếu vẫn không dùng được những phím này, bạn hãy kiểm tra xem trên máy bạn có chương trình đặc biệt nào đã “tước quyền” sử dụng hai phím này không!
    Hạnh Nhân Ngô, zenki136, Thiên Trí1 người khác thích bài viết này.
  9. ongnoicb151

Nguyễn Tài mình rất cảm ơn bạn. Do lỗi Unikey mình để chế độ tiếng việt. Mình để chế độ tiếng anh thì không sao nữa rồi. Cảm ơn nhiều nhé!!!
  10. hoanganspk

hoanganspk Thành viên cấp 1

thanks pác. Rất chi là hữu ích :-bd
  11. chinh29292

chinh29292 Mới đăng kí

Mọi người cho mình hỏi. Máy mình có Ram 4G, card rời AMD 1Gb nhưng không hiểu sao khi cài photoshop CC, bật Ps lên không làm j thì không sao Ram chỉ tốn tầm 90Mb nhưng khi làm việc được khoảng 10-15p thì Ram nó ngốn tới tận 3,8Gb, rất giật. Mình đã vào tùy chỉnh và chỉ cho nó dùng khoảng 2Gb nhưng không được. Có ai biết lí do tại sao ko @@!
    quocdat5594 thích bài viết này
  12. quocdat5594

quocdat5594 Thành viên cấp 1

LỖI BẢN CC SỬA ĐƯỢC CHƯA BẠN chinh29292 ơi? CHo mình hỏi mình cũng bị vậy.
  13. trinhhaoit

trinhhaoit Banned

Rất hay cảm ơn bạn :)
  14. nhacck4

nhacck4 Thành viên cấp 1

Muốn up lên CC mà nghe than quá ... thôi ở yên với hiện tại CS6 mãi mãi trường tồn , mãi mãi trường tồn
  15. zenki136

zenki136 Thành viên cấp 1

"Sau khi chỉnh xong bạn muốn kiểm tra đã đủ ram cho Photoshop chưa bạn nhấn vào hình tam giác nhỏ phía dưới phần mềm Photoshop chọn “Efficiency” nếu dưới 100% là bạn cần thêm ram cho Photoshop."

Chụp cho mình cái hình tam giác nhỏ nhỏ này với , mình ko hiểu nên cũng ko tìm thấy chổ này

...

thôi khỏi hỏi anh google ra rồi

16. quag_dugg

quag_dugg Thành viên cấp 1

Dạ máy em xài 2 card là intel và NVIDIA GeForce 940MX, làm sao tối ưu các phần mềm đồ hoạ với card đây ạ.

Ủng hộ diễn đàn