Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Khách thuê mình chụp ảnh thì có nên đưa ảnh gốc Raw cho khách không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Sep_10, 12/3/16.

Lượt xem: 5,754

1. Sep_10 Mới đăng kí

Cho mình hỏi ngu tí. Đó là khi mình đi chụp ảnh cho khách mà họ đòi ảnh gốc file JPG hoặc RAW thì có nên đưa cho họ không? Đưa thì k nói làm gì, nhưng nếu k đưa thì lấy lí do là gì nhỉ?

...
  2. hoagao

hoagao Thành viên cấp 2

thế chứ bác giữ lại làm cái gì.nếu họ đã đưa tiền rồi thì sao không đưa.:D
  3. kehuydiet

kehuydiet Thành viên cấp 2

Bạn hoagao nói đúng nhưng có một điều - lúc chụp xong hay làm Album xong - Nếu chụp xong mà họ kêu xin file Raw nói chung file gốc thì coi chừng nhé... quy chung xin phép em về coppy xong cho coi .. chớ dại ...
  4. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

kehuydiet vậy nhỡ nếu chỉ chụp file JPEG thôi thì s có file RAW mà đưa khách a
    @@
  5. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Nói với họ ảnh RAW xấu như ma thế lấy không :v
    Capssy thích bài viết này
  6. Mr.Devilz

Mr.Devilz Mới đăng kí

Bác chắc mới vào nghề hả :)). Mình thì đưa tuỳ khách bạn à
  7. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

Gia Phú thích bài viết này
  8. thanglv

thanglv Thành viên cấp 2

Bạn mở nhà hàng ăn, khách tới ăn xong xin luôn cả công thức của nhà hàng thì bác có cho không?
  9. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

tóm lại cứ quất là file jpg đã qua 1 preset all in one nào đó nói vs họ đây là stock em chụp jpg chứ ko có raw - ảnh gốc đã thấy ổn ổn chút họ thấy mình ngon hàng bữa sau có mối làm tiếp thì sao?
  10. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Capssy thích bài viết này
  11. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

giaphu_design nói ngta xấu như ma mai mốt k dám kêu mình chụp :3
    Gia Phú thích bài viết này
  12. wanderer.inlove

wanderer.inlove Thành viên cấp 1

Khi đưa file ,đem về người biết tí về photoshop bung ra vở nhòe thử hỏi HỌ CÓ GIỚI THIỆU KHÁCH CHO MÌNH LÀM KHÔNG? ĐỪNG VÌ CHUYỆN NHỎ HƯ CHUYỆN LỚN NHÉ!!!!1 HE HE
  13. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

phankien9x a có cái present đó k ??? e thử r chuyển nhìu ảnh file raw qua jpeg mà chẳng dc... toàn làm từng file...
  14. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

anh thì làm gì có cái gì free đâu ngoài trừ người anh ra Capssy :v
  15. kehuydiet

kehuydiet Thành viên cấp 2

Cái gì cũng vậy -họ cần mình cho họ coi lựa hình làm Album nhưng đưa file nhỏ thôi - khách hàng gặp đứa xấu tình mượn đầu heo nấu cháo là tiêu công ...
    phankien9x thích bài viết này
  16. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

Kinh nghiệm nhé. Đưa ngay cũng dx miễn nhận 50% tiền rồi, khi chụp lừu 2 file : 1 file RAW chất lượng cao. 2 file JPEG chất lượng thấp nhất. JPEG để giao cho họ nhé :)
  17. along2015

along2015 Banned

cho khách lựa tấm nào ưng ý nhất được lấy 20% - 40% ảnh gốc thôi bác, còn lại là ảnh qua chỉnh sửa hết.

Xin lỗi trước bác nào trong thớt comment bảo ko cho. khách người ta bỏ tiền xin ảnh gốc có hình của họ cũng ko phải là gì to tát mà ko cho cả. Đấy thuộc về đạo đức nghề nghiệp.
  18. drax

drax Thành viên cấp 4

thanh toán hết rồi thì cho tất jpeg hay raw gốc tùy định dạng file chụp + file đã chỉnh màu, nhưng riêng file ảnh to với album thì giảm 1/2 dung lượng xuống và ko cho psd.
  19. vubu1

vubu1 Banned

thanks ad da chia se cho moi nguoi.
  20. vubu1

vubu1 Banned

thanks ad da chia se cho moi nguoi.

Ủng hộ diễn đàn