Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm thế nào để kiên trì học tiếng Anh?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức bổ ích khác' được đăng bởi le_hong_1703, 29/4/17.

Lượt xem: 7,485

1. le_hong_1703 Mới đăng kí

TỶ PHÚ TRUNG QUỐC JACK MA ĐỔI ĐỜI NHỜ GIỎI TIẾNG ANH

Trượt đại học 2 lần và bị từ chối 30 lần khi xin việc nhưng với kỹ năng tiếng Anh tốt, Jack Ma đã xây dựng và phát triển tập đoàn thương mại điện tử lớn nhất Trung Quốc.

Trở thành tỷ phú nhờ tiếng Anh

Jack Ma, chủ tịch tập đoàn thương mại điện tử lớn nhất Trung Quốc Alibaba, xuất thân trong một gia đình bình dân tại Hàng Châu. Cha mẹ ông là nghệ sĩ biểu diễn bình đàn – một loại hình nghệ thuật dân gian vừa kể chuyện vừa đàn hát của người Trung Quốc. Bố mẹ ông chưa bao giờ có nhiều tiền.

Jack Ma thi đại học đến lần thứ 3 mới đỗ vào Đại học Sư phạm Hàng Châu. Ra trường năm 1988, ông nộp đơn xin việc tại hàng chục công ty nhưng đều bị từ chối. Thậm chí cả cửa hàng thức ăn nhanh KFC ở Hàng Châu cũng không tuyển dụng Jack Ma.

Thời đi học, Jack Ma học kém toán nhưng lại thích tiếng Anh. Khi Trung Quốc bước vào giai đoạn mở cửa, Hàng Châu trở thành điểm du lịch quốc tế. Trong suốt gần 10 năm, ngày nào ông cũng dậy sớm đạp xe tới khách sạn Hàng Châu, làm hướng dẫn viên du lịch miễn phí cho khách nước ngoài để rèn luyện tiếng Anh.

Nhờ có vốn tiếng Anh, năm 1995, Jack Ma sang Mỹ làm phiên dịch và bắt đầu làm quen với Internet. Những trăn trở về một website thương mại điện tử giúp cho các doanh nghiệp Trung Quốc có thể giao lưu buôn bán với thế giới bắt đầu từ đây.

Con đường xây dựng Alibaba trở thành website thương mại điện tử lớn nhất Trung Quốc, đánh bại cả eBay trên thị trường 900 triệu dân này không hề đơn giản. Ông đã phạm phải nhiều sai lầm và gặp một loạt thất bại trong quá trình xây dựng tập đoàn.

Tuy nhiên, kỹ năng tiếng Anh tốt đã giúp ông học hỏi được nhiều kiến thức từ nước ngoài, khắc phục sai lầm và vươn lên thành công. Phát biểu trước khoảng 2.000 sinh viên tại Đại học Quốc gia Đài Loan, ông chia sẻ đã bắt đầu quan tâm đến tiếng Anh năm 12 tuổi.

Ông từng nhờ khách du lịch là người bản ngữ dạy tiếng Anh cho mình và thực hành ngay bằng cách trò chuyện với họ. Ông cũng khẳng định, nhờ sự đam mê, quyết tâm và chút năng khiếu với tiếng Anh, ông mới xây dựng “đế chế” Alibaba như ngày nay.

Hiện tại, Alibaba đã là một công ty toàn cầu với 22.000 nhân viên và 90 văn phòng trên thế giới. Hai website phổ biến nhất của hãng là Taobao và Tmall đóng góp tới 80% doanh thu ngành bán lẻ trực tuyến tại Trung Quốc. Mỗi ngày, hai website này có hơn 100 triệu lượt truy cập.

Người Việt trẻ có đủ quyết tâm học tiếng Anh như tỷ phú Jack Ma?

Ngày nay, tiếng Anh là vũ khí lợi hại cho các bạn trẻ muốn thăng tiến trong công việc. Tuy nhiên, nhiều bạn trẻ dù đã học hơn 10 năm vẫn chưa đạt kết quả như mong muốn. Nguyên nhân chính là chưa tìm được phương pháp học tập đúng đắn và thiếu sự chủ động tìm kiếm một môi trường có thể thực hành tiếng Anh với người bản xứ như tỷ phú người Trung Quốc Jack Ma.

=========================

Bài viết tiếp theo mình sẽ chia sẻ với các bạn kinh nghiệm học tiếng Anh của mình cũng như phương pháp mà mình đang theo đuổi và mình sẽ sưu tập các bài viết động lực để chúng ta có niềm tin học tiếng Anh mỗi ngày.

Chúng ta cùng học thật tốt nhé. Hãy biến Việt Nam thành một Singapore thứ 2!

...
    tranvan.muonPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. Minh An 20x

Minh An 20x Mới đăng kí

Cảm ơn bạn đã chia sẻ ^^. Mong đọc những bài tiếp theo vì mình cũng đang cần động lực để kiên trì học TA, sắp chuyển việc rùi, jhihi
    le_hong_1703 thích bài viết này
  3. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

4. monttony

monttony Mới đăng kí

Hí hí, đúng ngay thần tượng của mình.
    Người kiên trì chính là người chiến thắng:-bd:-bd:-bd
  5. Minh An 20x

Minh An 20x Mới đăng kí

Sao chưa thấy bạn chia sẻ tiếp vậy? Phương pháp học tiếng anh bạn đang học là gì?
  6. vuanhmy123

vuanhmy123 Thành viên cấp 1

bài viết hay, giúp mình có nhiều động lực hơn, khéo phải để ra màn hình desktop để nhắc nhở mất
  7. le_hong_1703

le_hong_1703 Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ mình nhé. Bạn nào có kinh nghiệm gì hay nhớ chia sẻ để mọi người biết nhé.
    Minh An 20x : Mình sẽ chia sẻ dần dần bạn nhé.
  8. An613

An613 Mới đăng kí

Bài viết hay lắm chị. Em hâm mộ Jack Ma từ lâu. Chúng ta bắt buộc phải học tiếng Anh, không có lựa chọn nào khác:-bd:-bd:-bd
  9. banxungdang

banxungdang Banned

nói thiệt ngu tiếng anh đó giờ , kêu đi học thấy quê quê làm sao đấy
    lylymeow thích bài viết này
  10. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

Tệ nạn nằm ở chỗ, trẻ thì lười học, già thì chả có thời gian.
    Thề là đi làm rồi ngày 8 tiếng, về cái là mệt gần chết, không muốn học. Mới thấy tiếc hồi còn đi học thì ko lo học tiếng anh đi =.="
  11. Văn Trường93

Văn Trường93 Mới đăng kí

Bài viết thật tuyệt vời , cảm ơn bạn nhiều nha , chúng ta cần động những bài viết như thế này mỗi ngày để tăng động lực học tập mỗi ngày nào !!
  12. Ngoc96

Ngoc96 Mới đăng kí

Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Hóng bài chia sẻ tiếp theo của bạn^^
  13. monttony

monttony Mới đăng kí

lylymeow nói đúng đó.
    Thời sinh viên chỉ toàn lo đi chơi với xem phim.
    Giờ nhìn tụi nhỏ nói tiếng anh rào rào, thấy tủi thân dễ sợ. @@
    lylymeow thích bài viết này
  14. Minh An 20x

Minh An 20x Mới đăng kí

Sao không thấy post gì nữa bạn ơi, ngóng hoài ah @@
  15. Nvidesign30

Nvidesign30 Thành viên cấp 2

Mình may mắn hơn chút, có chút vốn tiếng anh tàm tạm đâm đầu vào công ty Nhật làm, nó nói toàn tiếng anh dần mình cũng nói được luôn. Nhận ra một điều là tiếng anh nó không khó, vấn đề là lúc trước mình (cũng như bao nhiều người khác) thiếu môi trường thực hành. Học tiếng anh bằng tai nhanh hơn bằng mắt rấy nhiều lần.
  16. le_hong_1703

le_hong_1703 Mới đăng kí

Tiếp tục với chủ đề chia sẻ, hôm nay mình xin nói về những rào cản trong quá trình học và hướng vượt qua những rào cản này nhé các bạn ^^

BÍ QUYẾT PHÁ BỎ 3 RÀO CẢN LỚN NHẤT

#1. TÔI KHÔNG CÓ ĐỘNG LỰC HỌC

Quá nhiều bạn nói với tôi: “Mình rất muốn nói tiếng Anh lưu loát nhưng lười và không kiên trì học được”.

Đây là lời ngụy biện vô cùng phổ biến. Mỗi khi nói câu này xong là các bạn ấy tự cho mình quyền được lười và tặc lưỡi cho qua và quay trở lại với lối sống cũ.

Đơn giản vì bạn chưa có mục tiêu đủ lớn, một giấc mơ đủ lớn để vượt qua. Tiếng Anh thực sự chưa cần thiết với bạn.

Nếu bạn vẫn bị những thứ về động lực cản trở, và nhanh nản, hãy dành thời gian tĩnh lặng tại 1 không gian yêu thích để tự vấn lòng mình:

…tự hỏi và tự cung cấp thêm những lý do, mục tiêu học tiếng Anh.
    …tiếng Anh đã thực sự quan trọng với bạn chưa?
    …những lý do đó có thực sự mạnh mẽ để bạn vượt qua không?

Đừng học tiếng Anh chỉ vì chạy theo số đông.
    Sau khi tìm ra được lý do đủ lớn, hãy liên tục tự nhắc nhở mình mỗi ngày về mục tiêu này.

Nên nhớ:
    Bộ não của bạn thật kỳ diệu, nhưng nó cần phải có đủ lý do tốt và mạnh mẽ để thực thi những nhiệm vụ khó khăn.

#2. TÔI KHÔNG CÓ THỜI GIAN (No Time)

Cứ mỗi ngày mà bạn trì hoãn không thực hiện mục tiêu hay ước mơ của mình, bạn lại bị rút ngắn đi một ngày để thực hiện nó.

Giả sử ước mơ của bạn cần 10 năm để đạt được, và bạn trì hoãn 1 năm không bắt đầu, nghĩa là bạn chỉ còn 9 năm để thực hiện nó mà thôi.

Bạn, tôi, hay bất cứ ai đều có đủ lượng thời gian mình cần để thực hiện một điều gì đó. Câu hỏi quan trọng hơn là: “Bạn làm gì với thời gian mà bạn được cuộc sống này trao cho?”

Mọi người nói: “Thời gian là vàng bạc.”
    Không! Thời gian là cuộc sống.

Hai mươi bốn tiếng trôi qua là hai mươi bốn tiếng cuộc sống của bạn được kéo dài hơn. Và bạn thường hay nói rằng “làm gì đó để giết thời gian” thì sai rồi, bạn đang giết chết cuộc sống của mình đấy!

Bạn làm gì với thời gian mà bạn được cuộc sống này trao cho?
    Vậy nên, nếu bạn đang có một dự án, một ước mơ, hay một mục tiêu nào đó muốn thực hiện, thì hãy làm ngay đi. Hãy kỷ luật với bản thân.

Bớt ngụy biện và hành động bất chấp sự không hoàn hảo mà bạn đang có.

Dù cho bạn là bà mẹ bận rộn, ban ngày bận việc cơ quan, tối về bận chăm sóc con thì cũng cố tranh thủ thời gian, hãy yêu cầu chồng con giúp đỡ để tranh thủ thời gian rảnh mỗi sáng, mỗi trưa, chiều hay tối để luyện tập thực hành tiếng Anh.
    Tôi tin bạn làm được!

#3. TÔI KHÔNG CÓ TIỀN (No Money)

Bạn có thấy rằng:
    Steve Jobs không cần tiền để bắt đầu dự án Apple I của ông.
    Mark Zuckerberg không cần tiền để bắt đầu Facebook.
    Mẹ Teresa không cần tiền để bắt đầu sứ mệnh của mình.
    J.K.Rowling khi viết Harry Potter trong người không một xu dính túi.

Nếu những con người này có thể thành công mà không cần phải có tiền trước đó, thì bạn cũng làm được như vậy.

Trên thực tế, tôi cho rằng ước mơ của bạn mà phải cần có tiền trước đó để thực hiện thì có lẽ ước mơ đó chưa đủ mạnh hoặc chưa đủ hấp dẫn hay có thể tạo nên sự khác biệt gì cho cuộc sống này.

Nếu giả sử bây giờ bạn chỉ có 2 triệu để sống tại Hà Nội trong 1 tháng, chắc chắn bạn sẽ tìm ra cách để chi tiêu hợp lý.

Vậy nên, tiền không phải là vấn đề. Hãy thử động não suy nghĩ xem mình có thể tận dụng những nguồn lực nào để cải thiện trình độ tiếng Anh? Tin tôi đi, chắc chắn bạn sẽ nghĩ ra rất nhiều cách thú vị để thực hiện nó mà không cần có tiền đấy.

Nếu bạn có 60 triệu trở lên, bạn có thể sang Philippines để học tiếng Anh, sống và học tập trong môi trường bắt buộc phải sử dụng tiếng Anh.

Nếu bạn đầu tư ít hơn và vẫn muốn sử dụng tiếng Anh thành thạo như tiếng Việt thì bạn có thể bắt đầu với Cách học tiếng anh Thần Kỳ - một Phương pháp đã mang lại động lực và cảm xúc học tập, giúp mình kiên trì nghe, nói, đọc viết, rèn luyện tiếng Anh mỗi ngày.

Các bạn quan tâm có thể search từ khóa: cách học tiếng anh thần kỳ, tư duy thiên tài, Phan Ngọc Quốc, ... trên google nhé

Chúc các bạn học tốt ^^
    tranvan.muon thích bài viết này
  17. le_hong_1703

le_hong_1703 Mới đăng kí

Chào các bạn,

Hôm nay mình lại tiếp tục loạt bài chia sẻ tiếp thêm động lực cho mọi người học tiếng anh đâyyyyyyy

ĐẦU TƯ KHÔN NGOAN

Trong mọi thời đại, người ta vẫn luôn sống trong vòng xoáy cơm áo gạo tiền. Người ăn không hết, người lần chẳng ra. Cuối cùng thì đâu là sự khác biệt và kẻ ăn mày và kẻ trở thành tỉ phú? Có phải tỉ phú thì ăn kim cương, uống nước sinh tố vàng và bạc, nên khác kẻ ăn mày, chỉ biết ăn động vật và thực vật?

KHÔNG, CHẮC CHẮN LÀ KHÔNG PHẢI RỒI.

Thế là do cái số rồi. Nhiều người sinh ra đã giàu sẵn, lớn lên vẫn giàu, thế là lẽ đương nhiên.

Ơ, NHƯNG CŨNG KHÔNG ĐÚNG, NHIỀU NGƯỜI TIỀN TỈ NHƯNG HỌ KHÔNG PHẢI GIA ĐÌNH THẾ PHIỆT, HỌ CŨNG TAY TRẮNG LÀM NÊN SỰ NGHIỆP ĐẤY THÔI.

Thế, đâu là sự khác biệt, đâu là lý lẽ của cuộc đời. Điều gì khiến thế giới này "bất công" đến như vậy?

“Đầu tư càng nhiều vào bản thân mình càng tốt, bạn là tài sản lớn nhất của chính mình cho đến thời điểm này" - Warren Buffett

Có lẽ đó là sự khác biệt lớn nhất. Trong khi bao người xô bồ đầu tư đôla hay vàng miếng, đất hay nhà, cổ phiếu hay trái phiếu, thì những con người vĩ đại luôn đầu tư vào chính họ. Vốn quý nhất của con người chẳng phải là con người sao?

Chúc các bạn đầu tư vào bản thân một cách thành công.

Còn tiếp...
  18. momo150k

momo150k Mới đăng kí

Chờ những bài tiếp theo của bạn, rất hay mình cũng rất thích học tiếng anh mặc dù rất lười :(
  19. Minh An 20x

Minh An 20x Mới đăng kí

Tks bạn đã post những bài mới ^^
    Bạn học tiếng anh được bao lâu vậy bạn? Bạn có kinh nghiệm gì học phần phát âm không? M thấy phần này quan trong mà học khó ghê, trẹo cả lưỡi, hix
  20. Ngoc96

Ngoc96 Mới đăng kí

Cảm ơn 2 bài viết mới của bạn. Bạn chia sẻ phương pháp học tiếng anh của bạn cho mọi người học hỏi luôn được không bạn?

Ủng hộ diễn đàn