Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Mình cần chia sẻ kinh nghiệm làm bài test khi đi phỏng vấn thiết kế.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi thanhhongk13, 21/10/15.

Lượt xem: 18,421

1. thanhhongk13 Thành viên cấp 1

Bác nào từng trải qua bài test khi đi xin việc thiết kế
    Cho mình một ít kinh nghiệm được không?
    Phải chuẩn bị và ôn luyện những gì ak?
    Hic. Mai là mình đi phỏng vấn rồi.

...
  2. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

pv lãnh vực gì thì ôn cái đó, ngoài ra cứ vào làm, tự bên cty họ đánh giá theo tiêu chuẩn tuyển dụng riêng, có khi bạn làm nhanh quá cũng rớt mà chậm quá cũng rớt :)) đẹp quá cũng rớt mà tệ quá cũng rớt =)) nói chung cứ bay vô làm, tung hết công lực ra
  3. Dương Đức Sơn

Dương Đức Sơn Thành viên cấp 1

Chuẩn bị cái portfolio khủng là ăn ngay :3
  4. thanhhongk13

thanhhongk13 Thành viên cấp 1

chào em!
    công ty chị đã nhận đc mail của em!
    ngày mai đúng 9h nagỳ 22/10 em đến công ty cổ phần in thiên hà để được phỏng vấn trực tiếp và đem theo máy tính để test!
    em nhờ đi đúng h và mang theo máy tính!
    cảm ơn em!
    em thử thiết kế cho chị cái này!
    đây là nội dung khách yêu cầu
    tem dan hoa qua hình elip noi dung nhu sau:4x5 cm VỰA BƯỞI NĂM ROI CHÍNH HIỆU 100%. CÔNG TY CỔ PHẦN PHÁT TRIỂN ANSTCOM VIỆT NAM.- Ở GIỮA E CHO ANH CHÙM BƯỞI LÀ OK.
    CÒN VỚI TÚI LION E THIẾT KẾ VỚI NỘI DUNG SAU: kích thước 30x42cm, màu trắng chữ đen
    RAU SẠCH HỮU CƠ - CAM KẾT CHỈ CUNG CẤP SẢN PHẨM SẠCH
    - CAM KẾT SẢN PHẨM CHẤT LƯỢNG
    - CAM KẾT SẢN PHẨM CÓ NGUỒN GỐC RÕ DÀNG.
    Hôm nay mình nhận được 1 email nội dung như trên. Theo mọi người có nên đi phỏng vấn ở đây không? Tại mình thấy đến phỏng vấn rồi test sau,nên hơi nghi ngờ?
  5. souvenirwindy

souvenirwindy Thành viên cấp 1

Cứ đi test thôi ! sau khi test xong họ sẽ yêu cầu gửi file hình ! còn nếu họ đòi file gốc thì xác định c.ty đó luôn ! Cứ bình tình mà run đi test bình thường chủ yếu thấy bản thân thích là được ! Đã làm thì đừng hối hận !
  6. thanhhongk13

Sau đó chị ấy gửi cho mình đoạn email như này. "E làm gửi chị luôn chiều nay nhé. Chị đang cần gấp"
  7. Thanh Phú

Thanh Phú Thành viên cấp 3

hi bạn. Nếu bạn có thâm nên làm việc và có portfolio sản phẩm đã từng làm thì bạn hok nên làm bài test làm j. Theo quan điểm cá nhân mình làm bài test như là 1 hình thức trả bài khi còn đi học mình hok thích hình thức đó cho lắm.
    Mình đã từng đi phỏng vấn. Công ty yêu cầu test thường có mức lương thấp hơn công ty nhìn vào sản phẩm và năng lực của mình thể hiện qua sản phẩm.
    Đây là ý kiến và cảm nhận riêng của mình.
  8. Dương Đức Sơn

Làm đi bạn, chẳng quan trọng mấy cái đấy đâu, coi nhưng thêm tí KN :3
  9. Soi tho ngay

Soi tho ngay Thành viên cấp 1

bạn cứ thiết kế cái tem vs bao bì 1 mặt trước đưa file .jpg cho họ. Cái đề này cũng k khó mà.
  10. thanhhongk13

@ Thanh Phú. Mình chưa có kinh nghiệm đi làm.
    Mình có gửi portfolio cho họ qua Mail những sản phẩm mình làm hôm qua
    Sáng nay thì nhận được mail hẹn đi phỏng vấn.
  11. MichaelDinh

MichaelDinh Thành viên cấp 2

=)) Công ty này ngửi sơ sơ là biết cần công cụ rồi, nhưng thôi test và làm cho biết, cho có KN sau này dễ xin việc. Cố lên thớt, thớt giống mình 3 năm trước :D
  12. thanhhongk13

Thưc ra mình đã thiết kế thử đề của họ rồi. Nhưng chưa gửi gì cả
    Đây là mẫu mình vừa làm.
  13. Dương Đức Sơn

Góp ý: Tem bạn cho "chùm bưởi" và cho dòng chứ dưới chạy như ở trên xem sao :)
  14. thanhhongk13

@ Dương Đức Sơn cảm ơn bạn đã góp ý. Không biết mình có nên gửi và đi phỏng vấn ko?
  15. MichaelDinh

Tem nhìn OK rồi, mẫu bao bì thớt thêm demo 3D nữa rồi đưa kích thước mô tả lên hình luôn là đẹp.
    Mockup mẫu này nhiều lắm hỏi google ý :)
  16. thanhhongk13

Mai có lẽ mình cứ đi phỏng vấn xem thực hư thế nào?
    Nếu mà theo kiểu "lừa đảo" chỉ tiếc công đi.
  17. thanhhongk13

Hôm nay mình có đến công ty " Cổ Phần In Thiên Hà" phỏng vấn.Và bài test là vẽ lại 2 vỏ hộp sau.Mình cáo lui và về luôn. Đây là nguyên văn bài test của bên họ.
    "chị làm hộ em với ak
    lam mau hop em nhe hop vuong 25 x25 cao 15! hop mang tay cao 30 x12x12"

Vẽ lại y nguyên 2 mẫu hộp trên với chất lượng ảnh "vô cùng sắc nét"
    Cho mình hỏi có phải nếu đi làm chưa có kinh nghiệm gì sẽ được giao việc vẽ lại không ak!
  18. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Để mình chia sẻ với các bạn thế này nhé
    Nếu nhà tuyển dụng nhìn vào profile của mình mà họ ko đánh giá được trình độ của mình đến đâu mà vẫn bắt làm bài test thì thôi đừng bao giờ nghĩ sẽ đến đó test hay phỏng vấn gì nữa, tìm chỗ khác nhé
  19. MichaelDinh

Ủa đâu có khó đâu bạn. Vẽ lại thì đơn giản mà, tưởng ngồi vạch ra các góc cạnh số liệu cụ thể mới căng chứ, vẽ lại thì ăn thua gì. Bởi zậy mình mới nói lại demo cho họ xem 1 mẫu 3D, mockup thì quá trời mà ko dùng. haizzzz
  20. thanhhongk13

ý họ là bảo mình vẽ khổ trải bao bì bao gồm nội dung để đi in. Thực sự thì dựng lại mình làm được .Điều quan trọng là cách họ gọi đi phỏng vấn thôi. Mà đây là mẫu hộp khách hàng họ yêu cầu công ty họ vẽ lại y nguyên,dùng hình ảnh seach google sao cho giống thật nhất.
    Thực ra hôm qua "tem nhãn" họ làm không kịp nên lợi dụng người ứng tuyển thôi.
    Dù thực sự mình không giỏi ,nhưng rất khó chịu với kiểu phỏng vấn này.

Ủng hộ diễn đàn