Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Mini Tụt] Hướng dẫn cách dùng Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Dinh Cuong, 13/12/14.

Lượt xem: 19,086

1. Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Khuyến Cáo: Bài viết sau đây khá phức tạp vì vậy đòi hỏi người xem phải có khả năng sử dụng máy tính thành thạo, cụ thể là biết khởi động máy tính.

Như tiêu đề bài viết "Hướng dẫn cách dùng Photoshop", trong bài viết này sẽ đề cập tới nội dung chính là cách sử dụng photoshop. Đây là những kinh nghiệm xương máu được đúc kết trong quá trình học tập và làm việc của tác giả.

Chắc hẳn ai ở đây cũng biết photoshop là một phần mềm chuyên nghiệp dùng trong xử lý ảnh, thiết kế, in ấn.... để sử dụng thành thạo photoshop bạn cần phải bỏ rất nhiều thời gian để mày mò, nghiên cứu về nó. Dưới đây là một số phương pháp cơ bản nhất dành cho các bạn mới bắt đầu sử dụng photoshop.

Bước đầu tiên khởi động Photoshop
    Nghe có vẻ đơn giản nhưng không hề đơn giản, nếu như không thành thạo ở bước này, bạn có thể mở nhầm một phần mềm nào đó không phải Photoshop và bạn sẽ mất thời gian vì không hiểu tại sao các thao tác của bài hướng dẫn không có trên phần mềm mà bạn đang dùng. Thật tai hại đúng không.

Có 4 cách để khởi động:
    Cách 1: Double Click vào Icon trên Desktop
    Để tránh Double Click nhầm bạn nên tham khảo các icon thường gặp của Photoshop dười đây.
    Cách 2: Click chuột phải lên icon

Sau khi đã tìm thấy icon của Photoshop (PTS), thay vì Double Click bạn có thể click chuột phải và chọn Open.

Cách 3: Click & Enter
    Cách này thì bắt buộc máy tính bạn có bàn phím, thay vì Double Click hay Open bạn chỉ cần click lên icon rồi gõ phím enter trên bàn phìm. Nếu như máy bạn nào không có bàn phím có thể vào Control Panel > Ease of Access Center > chọn Start On-Screen Keyboard để dùng bàn phím ảo.

Cách 4: Dùng Task Manager
    Cách này thì phức tạp hơn 1 chút, bạn click chuột phải vào thanh Toolbar ở dưới cùng màn hình, chọn Start Task Manager, lúc này cửa sổ Task Manager sẽ xuất hiện, bạn chọn File > New Task. Trong hộp Create New Task các bạn bấm vào Browse... Tới đây các bạn chọn vào mục Desktop và làm như các bước trên.

Trong trường hợp Task Manager của bạn bị ẩn có thể máy bạn đã bị nhiễm Virus. Virus máy tính không thể lây lan cho con người như những gì mà ông bà ta thường kể, nhưng nó có thể thể làm hư hỏng phần cứng máy tính. Cụ thể nó gây ra tình trạng ức chế cho người dùng, khiến họ mất kiểm soát dẫn tới các hành động thiếu suy nghĩ như đập phá, đánh bom...
    Nếu gặp tình huống này bạn nên bình tĩnh và áp dụng cách sau đây: bấm giữ phím Window trên bàn phím với phím R, một hộp thoại tương tự Create New Task xuất hiện. Bạn làm tương tự như hình trên.

Lời khuyên: nếu bạn cảm thấy cách này quá khó khăn thì bạn nên quay lại các cách 1,2,3.

Không tìm thấy Icon PTS trên desktop
    Chẳng may là bạn đã lỡ tay xóa hoặc khi cài đặt bạn đã bỏ tick ở mục Create Icon Desktop. Vậy những cách dưới đây sẽ vô cùng bổ ích cho bạn.
    Cách 1: tìm thư mục gốc ( thư mục cài đặt PTS )
    Thông thường PTS được đặt mặc định trong Ổ C:\Program Files\Adobe\ hoặc C:\Program Files (x84) \Adobe\
    Nếu k có thì có thể là D:\Program Files\Adobe\, E:\Program Files\Adobe\

Cách 2: Tìm bằng chức năng tìm kiếm
    Tuy nhiên lúc chia ổ cứng, bạn lỡ chia ra đủ bộ từ A-Z, nếu tìm theo phương pháp thủ công có khi tới tết tây cũng chưa thấy. Cách đơn giản hơn là bạn gõ từ khóa " Photoshop" vào mục tìm kiếm bên dưới, máy tính sẽ tự tìm tất cả những gì liên quan tới Photoshop cho bạn

Tới đây nếu bạn vẫn chưa mở được PTS hoặc cảm thấy tróng mặt đau bụng, thì tôi khuyên thật lòng là bạn nên bỏ PTS đi, bởi vì các bài viết sắp tới sẽ còn phức tạp hơn rất nhiều.

Phần 1 của "Hướng dẫn cách dùng Photoshop" tạm thời sẽ dừng lại tại đây, rất hy vọng được gặp lại các bạn ở phần tiếp theo :v. Xin Cảm Ơn

...
    nhắt_hehe, Tâm Tít Tắp, dungoptimus47 người khác thích bài viết này.
  2. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Hehe, bác chủ thớt vui tính quá :))
  3. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Mình đã phải xóa PTS để cài lại theo cách của thớt cho chuẩn, hóng phần tiếp theo :))
    thietkewebhoian, Kà Gem, ToiHocDoHoa.com3 người khác thích bài viết này.
  4. BTHoang

BTHoang Thành viên cấp 1

bài viết rất bổ ích cho những người mới học dùng bàn phím và chuột như mình . hóng nhưng bài tiếp theo :D
  5. Tienthanh95

Tienthanh95 Mới đăng kí

nhưng em làm mọi cách của bác vẫn không mở được =))
    nó bị "has stopped working" cơ
    Luffy Mũ RơmVũ Quang Đạo thích bài viết này.
  6. Nguyễn Tân IT

Nguyễn Tân IT Mới đăng kí

Tao hỏi thật nhé. Mày có bị khùng không ?
    thietkewebhoian thích bài viết này
  7. Lmphong961

Lmphong961 Mới đăng kí

8. Cao Quý 266

Cao Quý 266 Thành viên cấp 1

#6 vui thôi mà bác !
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

#6: Thím bình tĩnh!!! =))
    Hà BơSuNaLe thích bài viết này.
  10. Chém Gió Mướn

Chém Gió Mướn Thành viên cấp 1

đội ơn thớt
    nào giờ mình toàn phải nhờ người ta mở lên giúp mới dùng dc pts :((
    thật cảm động
    hoang9898, dangvanduc90, vinhphucit911 người khác thích bài viết này.
  11. 88vn.design

88vn.design Thành viên cấp 1

đậu má thằng thớt, vừa đập con mac vì éo thấy cái nào giống =,=
    thietkewebhoian, Lâm Bùi, King ThànhAn4 người khác thích bài viết này.
  12. Crz

Crz Thành viên cấp 3

Bấm nút nào vào My Computer vậy ?
  13. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

Bác có link HD k...cho em xin với...em đọc hoài chả hỉu :))
    Lâm Bùivinhphucit91 thích bài viết này.
  14. kienvang0302

kienvang0302 Thành viên cấp 2

Mình vẫn không hiểu, mình xài win 8.1 Professional 64bit build 9640 udate KB3018943.
    Mấy cái chỉnh chỉnh mình mò không ra.
    Mà có bàn phím rui thì cần dùng bàn phím ảo không bạn???
    Với lại mình để Shortcut adobe photoshop cs6 extended dạng tile ở Metro startscreen thì có cần phải search không bạn???
    Rui mở task manager mình bấm Ctrl+Alt+Delete nó không mở task manager mà nó bị màn hình xanh làm mình phải reset máy mấy lần :(
    Bạn làm Clip hướng dẫn cho cụ thể đi :-bd
    Tienthanh95, Luffy Mũ RơmLose Myself thích bài viết này.
  15. Mèo Con Ngủ Ngày

Mèo Con Ngủ Ngày Mới đăng kí

16. Lemonnations

Lemonnations Thành viên cấp 1

máy tính em không bật được :O:O
  17. Kupu koolgas

Kupu koolgas Mới đăng kí

Win 8 ko co My computer thì phải làm sao :((
  18. thangkubom742

thangkubom742 Thành viên cấp 2

Mình đã kềm nước mắt lại, nhưng nó vẫn chảy, bài viết quá bổ ích
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  19. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

mình thấy bình thường mà, nhớ hồi khoảng chục năm trước đi xem hướng dẫn trên mạng xài soft gì thì đều bắt đầu viết như thế này cả , cái thời còn xài win 98 ấy
  20. quietlove94

quietlove94 Thành viên cấp 1

" máy tính không thể lây lan cho con người như những gì mà ông bà ta thường kể, nhưng nó có thể thể làm hư hỏng phần cứng máy tính"
    đoạn này có vẻ ko đúng thớt, hỏng phần mềm thôi :P
    Bài viết của thớt có tác dụng thật kì diệu, giúp e giảm bớt căng thẳng trong lúc ôn thi >:D<
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn