Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Nhờ vả] các pro hướng dẫn tạo bóng tự nhiên như trong hình

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi kahnaduh, 6/2/15.

Lượt xem: 2,815

1. kahnaduh Mới đăng kí

e được nhờ ghép ảnh vào cái này mà vướng cái bóng từ cái mũ xuống chỗ mặt không tài nào bắt chước giống được, đã cố gắng dùng hết sức có thể, nên đành nhờ các pro hướng dẫn sao có thể làm cái bóng trên mặt tự nhiên nhất có thể

...
  2. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Nhìn tự nhiên mà bạn?
    Nếu bạn không nói thì không biết là ghép mặt vô đó...
    Còn nếu muốn đổ bóng thêm nữa thì đưa file chất lượng hơn để mình làm thử chứ hình này chất lượng kém quá...
  3. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

thitkho hình này là hình gốc đó bạn :))
    Thớt đưa hình thớt ghép và hình thớt muốn ghép lên đây mọi người thử xem có đúng ý bạn ko rồi mới hướng dẫn được
    kahnaduhthitkho thích bài viết này.
  4. kahnaduh

kahnaduh Mới đăng kí

đại loại nó sẽ như này, cái này e làm tạm demo thôi, e không thể giả cái bóng giống ảnh gốc được, bác nào biết xin cho e ý kiến ạ
    [​IMG][​IMG]
  5. phanhang

phanhang Thành viên cấp 2

ah hiểu rồi, bạn chọn vùng rồi dùng Feather chọn nó cao cao một chút sau đó dùng lever kéo xuống thôi, chia ra 2 tấng mà kéo tầng trên mạnh tay tí là đc mà
    Nguyên cái layer này cho xuống lever tí nữa để trùng với cái mũ
    kahnaduh thích bài viết này
  6. zicky89

zicky89 Mới đăng kí

hình mắc cười quá đau bụng chết
    phanhang thích bài viết này
  7. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

điều wan trọng của việc đổ bóng là bạn fải xác định được nguồn sáng.. Sau đó chỉ cần vẽ cái bóng và BLUR + Giảm Opacity là xong . Đừng coi sự việc wá ghê gớm .
  8. kahnaduh

kahnaduh Mới đăng kí

phanhang để mình thử, cám ơn trước
    Lukylo với ảnh này b tư vấn hộ mình cái chỗ nguồn sáng và vẽ bóng được k
  9. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

kahnaduh bạn mở hình lên bấm Ctr + L , click chuột vào cái núm bên trái trong ô Input rồi kéo về bên phải, kéo từ từ bạn sẽ thấy rõ phần SÁNG - TỐI ... hi vọng bạn sẽ xác định được nguồn sáng . Mình ko có cách nào chỉ cụ thể hơn nữa . ;;)
    P/S tốt nhất là bạn lấy hình gốc mà test , bạn sẽ dễ thấy hơn hình đã cắt ghép .
  10. quoctuanck99

quoctuanck99 Thành viên cấp 1

e còn nghiệp dư! thử sức phát :D
  11. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

không có file gốc, nhưng mình tải file Jpeg của bạn về và mình nghĩ ít nhất nó cũng fải như này
  12. kahnaduh

kahnaduh Mới đăng kí

Lukylo b làm giống lần đầu tiên mình làm, nhưng mình muốn làm cái bóng đổ như trong hình kia, mà chắc khó quá, đã hỏi thăm 1 người khá về shop mà bó tay rồi
    quoctuanck99 đồng chí để e nó nhọ như thể vừa bước vào bếp rơm vậy
  13. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Chịu thôi
  14. congtukt

congtukt Thành viên cấp 1

khuôn mặt ko hợp để ghép chứ ko phải bóng biếc gì cả, bạn lấy luôn cả phần đầu và tóc của cô gái ấy là ok, nhưng đôi mắt cô ấy vô hồn đã thế lại đánh mắt nhìn khó coi quá, mình làm mãi ko thấy thật và dễ thương tí nào cả
    đây là ảnh bạn mình ghép cho người yêu nó
  15. kahnaduh

kahnaduh Mới đăng kí

congtukt đấy chỉ là demo thôi chứ mình ghép ảnh khác mà, cái quan trọng nhất là mình muốn làm cái bóng sao giống tự nhiên nhất thôi
    conmeohen cũng khá ok đấy chứ :D
  16. Dudesi

Dudesi Thành viên cấp 1

nhìn mắc cười thật :D
  17. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

1. Bạn cắt cái đầu riêng 1 layer
    2. bạn tạo 1 new layer để chế độ multiply, rồi chuột phải layer chọn Creat clipping mask ( nó sẽ clipping mask lên layer của cái đầu
    3. chọn màu xám hơi đậm, chọn brush mềm, rồi quét lên phần trên đầu và một tí phần má tai, cho nó tối lại, tùy vào độ đậm nhạt của brush mà bạn chỉnh opacity để ưng ý nhất
    4. cái này là cơ bản của ghép ảnh rồi bạn kahnaduh hỏi ko đúng người thôi, chứ nếu bạn hỏi thăm một người khá photoshop mà bó tay thì chứng tỏ họ một là lười ko muốn trả lời bạn, 2 là họ ko khá photoshop như bạn tưởng

Ủng hộ diễn đàn