Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thảo luận về Card đồ họa (Graphic Card) dành cho Designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi hallowilicious, 22/7/13.

Lượt xem: 53,206

1. hallowilicious Memoirs

Em có một thắc mắc đã khá lâu rồi mà chưa tìm được một câu trả lời ưng ý cho bản thân.
    Bản thân em thiết nghĩ, đều là việc dựng lại hình ảnh 3D, vậy tại sao có những con card màn hình chuyên chỉ để chơi game, lại có những con card lại chỉ dùng để làm đồ họa?
    Điển hình là con AMD 7670M của em :( Chơi game thôi, đồ họa lag lòi... (mua rồi mới thấy mình ngu)
    Nay em muốn thỉnh giáo cao nhân trong 4rum xem có anh em nào chuyên gia về lĩnh vực này, có thể làm một bài review cho mọi người cùng mở mang kiến thức:
    • Sự khác biệt của card chơi game và card đồ họa?
    • Các dòng card đồ họa điển hình trên thị trường (phân cấp, hiệu năng, giá cả :">)
    • Với công việc nào thì nên dùng loại card nào? (dựng Cinema4D, 3DMax dùng card nào?, sử lí video AE, Pr, Vegas thì dùng card nào?, chuyên về mặt hình ảnh AI, PS.. thì dùng card nào?
    • Theo như em được biết thì có 2 dòng Nvida Quadro và AMD FirePro là chuyên dành cho designer? Pro có thể giới thiệu rõ hơn về 2 dòng này cho anh em được không?
    • Bla bla bla...
    Thân! :3 :3

...
    FMPhAckeZ thích bài viết này.
  2. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Firepro và Quardo khác nhau là bởi 1 cái là firepro ,còn cái kia là Quardo,nếu như cái Firepro là Quardo ,và cái quardo là firepro thì 2 cái là như nhau ,nhưng do 1 cái là Quardo ,1 cái là Firepro cho nên chúng khác nhau.
    eoaatuxtut4ever thích bài viết này.
  3. hallowilicious

hallowilicious Memoirs

4. Thành Lộc

Đùa tí thôi. :)) :))

- Sự khác biệt của card chơi game và card đồ họa?

Đơn giản thôi... Card chơi game làm đồ hoạ, nhất là 3D sẽ ko được mượt. bị hiện tượng giật lag. Còn Card đồ hoạ mà đem chơi game thì cũng tương tự như trên.

- Các dòng card đồ họa điển hình trên thị trường.

Mình ko rành lắm... nhưng anh họ mình đang sài Nvidia Quadro K600. Ổng cũng dựng film, làm 3D ầm ầm... Nói chung là khá ngon.

- Với công việc nào thì nên dùng loại card nào ?

Nếu xác định làm đồ hoạ thì nên mua Quardo nhá bạn. Firepro nghe nói có vẻ ko mượt bằng Quardo. :D

- Theo như em được biết thì có 2 dòng Nvida Quadro và AMD FirePro là chuyên dành cho designer?

Mình thấy mấy cái máy workstation của các hãng lớn toàn sử dụng Quardo ko à... Có vẻ Quardo được sử dụng nhiều hơn.

P\s: Chia sẻ chút hiểu biết của mình.
    FMP, Huỳnh Ngọc Trunghallowilicious thích bài viết này.
  5. Lương Hồng Hưng

Lương Hồng Hưng Thành viên cấp 1

chủ topic mua card edit clip CF ak` :3
  6. hallowilicious

hallowilicious Memoirs

7. hallowilicious

hallowilicious Memoirs

Lương Hồng Hưng : một thời để yêu và một thời để nhớ :) Nó từng là đam mê của mình bạn à ^_^
  8. TheGermany

TheGermany Thành viên cấp 1

card dùng làm đồ họa thì nên dùng card của ATI vì đồ họa đẹp hơn NVIDIA, nhưng ngược lại dòng card của NVIDIA chạy khỏe hơn thích hợp để chơi game , đấy là ý kiến cá nhân của mình
    tieunhox thích bài viết này
  9. Thành Lộc

À. Cái chip Intel thế hệ 4 có VGA onboard chất lắm đấy... Dư sức chơi được mấy game khủng.
    Khi nào chơi game thì sài Intel Iris Pro, còn khi nào làm đồ hoạ thì sài Quardo. (Do cái công nghệ Optimus, có thể chuyển đổi giữa VGA onboard và VGA rời.) Mà chip Haswell thế hệ 4 chưa có bán chính thức.
    Cho nên nếu có nhu cầu thì bạn đợi Intel nó bán rồi tính tiếp.

Chip i5 thế hệ 2 của mình (VGA Intel HD 3000) mà chơi fifa 13 max setting thì bạn hiểu thế hệ 4 nó như thế nào rồi đấy.
  10. Lương Hồng Hưng

mình đang chạy I3 3220 + HD 7750 chã biết có sang nổi Hk3,4 dựng phim k
  11. hallowilicious

hallowilicious Memoirs

TheGermany : Mình thì thấy cũng k hẳn là như thế. Bản thân mình đang dùng AMD thấy chơi game khá ổn đó chứ :)
    Thành Lộc : bây giờ chỉ là tham khảo mở mang kiến thức thôi :)) Chứ đâu có bảo là mua bán gì đâu
    @lương hồng phong: dựng thì cũng dựng được, k có card rời dựng cũng được luôn, nhưng mà để cho cái sp của mình nó ra hồn thì :-@
  12. Lương Hồng Hưng

@hallowilicious : sao lại Lương Hồng Phong -_-
    hallowilicious thích bài viết này
  13. TheGermany

TheGermany Thành viên cấp 1

hallowilicious : à đương nhiên AMD chơi game vẫn ổn nếu nó đáp ứng đủ cấu hình của game, ý mình ko phải là chê dòng card đó ko chơi đc game mà chỉ là khi so sánh với NVIDIA về khoản cày game thì nó cũng chỉ hơn thua nhau có 1 chút thôi
  14. hallowilicious

hallowilicious Memoirs

15. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

đang xài ati radeon, thấy chơi game ngon
  16. hallowilicious

hallowilicious Memoirs

17. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

Cái này thì iem mù tịt =)) Máy em ko chơi game, chạy Ai, Ps, Lr, Br, Fl CS3 lag như thường =))
  18. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Thành Lộc

- Sự khác biệt của card chơi game và card đồ họa?

Đơn giản thôi... Card chơi game làm đồ hoạ, nhất là 3D sẽ ko được mượt. bị hiện tượng giật lag. Còn Card đồ hoạ mà đem chơi game thì cũng tương tự như trên.

GTX series người ta render AE dựng phim dựng 3D ầm ầm nói chuyện như bạn đứa bé mới dùng máy tính cũng phán đc :v :v
  19. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

mình có render 3D bao h đâu =))
  20. Thành Lộc

HSP Đương nhiên là GTX vẫn render được... Nhưng nó ko thể nào băng Quardo. Vì nó được sản xuất để chơi game mà. Bác có thấy cái mấy cái máy Workstation chuyên dựng film, đồ hoạ 3D nào mà sài GTX chưa. ??? :D

Ủng hộ diễn đàn