Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tìm phần mềm thiết kế nhà ở

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi son8xvn, 11/7/14.

Lượt xem: 20,063

1. son8xvn Mới đăng kí

chào các bác.

Em đang tìm phần mềm thiết kế kiến trúc nhà.

Các bác có thể cho em biết phần mềm nào thì dùng thiết kế kiến trúc nhà chuyên nghiệp và đầy đủ tính năng, góc độ ko ạ ???

Cám ơn các bác nhiều :)

...
  2. TPaine

TPaine Thành viên cấp 2

Có nhiều nhưng thông dụng nhất là Autocad, 3dsmax, Revit... Nói tên rồi đó, mong bác tìm trung tâm học, đăng kí học theo các chương trình đã nêu trên hoặc đăng kí hẳn 1 lớp họa viên. Đừng cố tự học, vì dù bác nhớ hết các lệnh mà kg học kiến thức về kiến trúc cũng kg làm đc 1 tác phẩm tốt đc đâu
  3. son8xvn

son8xvn Mới đăng kí

Cám ơn bác. Em vẫn "ưu tiên" là 3D Max (mặc dù chưa thử nó :D )

Hồi lâu em có thấy một anh bạn thiết kế 3D mà sau khi làm xong thì có thể view bằng cách đi ra đi vào căn nhà như là Game vậy. cho em hỏi nó có phải là 3D Max ko ạ ?
  4. tanirac

tanirac Thành viên cấp 3

Bạn thử tìm hiểu 4 phần mềm này nhé.
    1. Autodesk Autocad 2015 => Vẽ 2D để làm hồ sơ bản vẽ, thi công
    2. Autodesk Revit 2015 => Dựng kiến trúc 3D chuyên nghiệp
    3. Autodesk 3Ds Max 2015 => Dựng phối cảnh, nội ngoại thất 3D
    4. Google Sketchup 2014 => Dựng phối cảnh, nội ngoại thất 3D

Các ứng dụng trên đều có sự tương trợ lẫn nhau.
    Qui trình thiết kế như sau:
    - Vẽ 2D bằng Autodesk Autocad 2015
    - import file Cad vào Revit hoặc Sketchup để dựng 3D (Hoặc bạn có thể làm trực tiếp theo ý tưởng trong các phần mềm này)
    - Xuất file từ Revit ra định dạng 3Ds max, Vào 3Dsmax xử lý vật liệu, ánh sáng rồi render (đẹp nhất)
    - Tuy nhiên bạn có thể chỉ cần dùng mỗi phần mềm Revit để làm, việc xử lý vật liệu và ánh sáng có thể dùng Plugin cho Revit như Vray chẳng hạn, 3Ds max cũng dùng plugin Vray để render, Sketchup cũng vậy.

Chúc vui.
    1993tantaiPhuocy Phan thích bài viết này.
  5. TPaine

TPaine Thành viên cấp 2

son8xvn chắc là đúng đó bạn, vì mấy cái game hay phim hoạt hình cũng làm đc bằng 3dmax mà. Sau này có thêm những chương trình khác hỗ trợ tốt hơn nên ít người xài 3dmax làm game, Nhưng về kiến trúc thì 3dmax ok. Quy trình như bác tanirac nói cũng đúng, tiếc là mình chưa thử Vray cho Revit bao jo, vì học xong revit thì lại chuyển qua Lumion để làm, kg nghiên cứu típ Vray của nó. Chắc có dịp sẽ thử :D
  6. son8xvn

son8xvn Mới đăng kí

Em thấy 3Dmax là trượng phu rồi. Sketchup chắc đơn giản hơn nhưng ko làm được nhiều cái như 3D Max ?

Để thiết kế nhà thì các bác recommend dùng thằng nào ạ ?
  7. MusiHieu

MusiHieu Thành viên cấp 1

để thiết kế nhà thì thông dụng nhất là Sketchup. và mình thấy ở Cty hiện của mình đa số mấy a kiến trúc dùng nhiều. Vì " Binh " phương án nhanh . thể hiện thông số và mặt cắt hiệu quả hơn 3D max. Nói Chung cái nào cũng có ưu và khuyết... quan trọng là mình biêt1 kết hợp lại với nhau để hiệu quả hơn...
  8. sinh.05n2

sinh.05n2 Mới đăng kí

Theo mình thì:
    - Dựng 2D bằng Autocad
    - Dựng 3D bằng Sketchup
    - Render bằng 3D max
    Thân
    Phuocy Phan thích bài viết này
  9. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Về cơ bản để thiết kế thì phải đi từ bản vẽ hồ sơ công trình đi ra trước và cái này thì dùng AutoCad. Với những người trong ngành thì vốn chả cần dựng 3D họ cũng có thể nhìn bản vẽ và thi công được nhà. 3Dsmax, Sketchup, Revit Architect, Lumions dùng để dựng phối cảnh chi tiết, review cho khách hàng xem, thể hiện trên đồ án...
    Về cơ bản thì bác hỏi phần mềm làm gì, thiết kế một ngôi nhà nó bao gồm rất nhiều thứ. Không phải bỗng dưng Kỹ sư xây dựng và Kiên trúc sư họ phải học đến 4,5 năm đến 5 năm trong trường mà chưa chắc đã lên được cái gì ra hồn đâu. Nếu bác định tự thiết kế nhà, thì tốt nhất là vẽ tay ý tưởng, rồi thuê thằng Kiến trúc sư nào nó hiện thực hóa ra cho. Chứ tay mơ mà chen vào xây dựng nó không dễ đâu
  10. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

lenm: người ta hỏi để học kiếm cái nghề mà bạn bảo thiết kế ra giấy rồi đi thuê.Thớt:Mình nghĩ bạn có thể học họa viên rồi ra làm họa viên phụ việc cho kts, nhieu người tay ngang vẫn học họa viên xong vẫn làm tốt mảng này.Chứ tay ngang đi học vài tháng mà thiết kế nhà được thì chẳng ai học đại học làm gì.Chúc bạn thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối: 26/9/14
  11. lenm

lenm Thành viên cấp 4

em học Kiến trúc đây bác ạ, tay ngang vào nghề này khó lắm chứ chả đùa đâu. Một mớ công thức về kết cấu và quy tắc thiết kế nhà bác nghĩ tự học được chắc. Bọn em được dạy mà đang còn điên đầu lên đây
  12. lamvo997

lamvo997 Thành viên cấp 2

lenm: thì thớt nói để làm kts đâu mà bác nói vậy.Bác ấy nói là mấy phần mềm thiết kế để bác ấy học ra làm, nếu kh thiết kế thì làm họa viên hỗ trợ kts.nhiều người tay ngang vẫn đang làm như vậy mà.xin lỗi bác mình đi làm cty kiến trúc 5 năm rồi nên mình hiểu.kts mới ra trường vào cũng phải học việc phụ việc kts đi trước chứ chứ thiết kế được đâu,chứ đừng nói là dân tay ngang.
  13. minhtuans

minhtuans Mới đăng kí

chưa chắc học ĐH 4-5 năm ra lại làm tốt hơn mấy bạn học nghề vài tháng đâu bạn. do sở thích, đam mê, chịu khó, tìm tòi học hỏi và chút năng khiếu mỹ thuật. Công ty mình 2 cậu học ĐH ra trường. Thông thạo đủ cả Sketchup, Revit và 3Ds Max nhưng khi làm công trình thì chỉ phụ cho một anh không chuyên và chưa bao giờ tốt nghiệp ĐH gì liên quan đến hội họa hay kiến trúc, chính xác ảnh tốt nghiệp cử nhân tài chính nhưng sau học khóa đồ họa riêng và 6 tháng sau trở thành tay thiết kế nội thất chính của công ty. Ở Việt Nam học đại học chỉ để lấy cái bằng thôi.
    traithanhnam90 thích bài viết này
  14. songngu2014

songngu2014 Thành viên cấp 1

Thiết kế nội thất thì tay ngang làm được bình thường thôi mà và 2 cậu DH kia chưa thạo thì đương nhiên không bằng người kia được, chứ đi sâu vào dựng Kt thì cậu tay ngang kia không có cửa luôn.
  15. traithanhnam90

traithanhnam90 Thành viên cấp 2

son83vn mình dùng sketchup và đây là video mô hình trình diễn cho khách hàng xem

16. Nvidesign30

Nvidesign30 Thành viên cấp 2

Hãy bắt đầu bằng revit và kết thúc bằng lumion, đó là cách tốt nhất.
    Duongpro85 thích bài viết này
  17. Autocad đi bạn mình dùng cái này thấy tốt lắm
  18. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

#lamvo997 ông cũng tài lanh quá, chủ thớt có nói là kiếm cái nghề trong cái tiêu đề ko mà ông chế tác ra thêm ý định của ông thớt đó vậy. Đọc kỹ cái nội dung của ông thớt đi rồi hãy sồn sồn lên nhé.
  19. wongzilee

wongzilee Thành viên cấp 2

Sau đây tham gia với ae trả lời chủ thớt về vấn đề chủ thớt đang hỏi trong khả năng và kinh nghiệm làm việc đã có:
    - Autocad: lâu đời và ăn sâu vào tâm trí người làm kiến trúc cũng như nội thất, vẽ được 2d và 3d. Đi sâu vào thì vẫn có những tính năng ghê ghớm ghiếc như vài kiểu của Revit ví dụ tự động ra 1 chi tiết từ bản vẽ 3D, xuất khung dây tự động 1 sản phẩm 3D cad, thống kê kết cấu (thô sơ, nhiều bước...mệt)...
    - Sketup: đc hầu hết các anh KTS thích vì nó theo khuynh hướng tự do, tự do phát triển ý tưởng ngay trên mô hình 3D, có nhiều plugin hỗ trợ phong phú như BIM, 1001 TOOLS..., có khả năng thống kê chi tiết 1 model ví dụ : 1 cái bàn khi đc "ông" này thống kê sẽ ra chi tiết gồm : 1 tấm ván kt nhiêu đó, bao nhiêu cái chân, bao nhiêu cái đế chân, bao nhiêu thanh giằng, giá tiền 1 cái bao nhiêu...Có thể làm việc bản vẽ giống autocad mà tui chưa bao giờ xài vì tui ko bít xài sao.
    - Revit: Bao gồm các bản mà giới đồ họa thường bít là Architecture, Structure, MEP. Cơ mà tui chỉ xài Arch. Trong khoảng thời gian 5 năm qua với tui, hắn là vô địch. Vừa vẽ được cái mặt bằng xong là cũng đồng thời có luôn 3D, quản lý bản vẽ cực tốt (nhất là đối với nhà cao tầng, chung cư...), thống kê và in ấn thì nó mạnh khỏi bàn. Với Autocad nếu hoàn tất bộ hồ sơ chi tiết thi công xong mà chủ đầu tư muốn thay đổi 1 cái gì trong đó ví dụ kích thước, chiều cao tầng hay hình dạng cầu thang, lan can... là người quản lý bản vẽ đó chỉ có mếu bởi chỉnh xong mb, phải lên mđ, rồi ra mc ... Còn với Revit thay đổi mb thì mđ, mc, chi tiết sẽ tự update theo. Nói chung là cứ tìm hiểu nó là mê thôi. Render thì nó chỉ có thể tam ổn ở ngoại thất còn nội thất thì xấu òm (hay tại tui chưa đủ trình để ren đẹp). Cho nên cứ xuất sang FBX rồi vào 3D max mần tiếp.
    - 3D max + Vray : Hiện tại tui đang xài 2016+vray 3.4, ông max này thì tui chỉ edit poly, chamfer linh tinh chứ tui ko làm chuyên sâu (bởi có bít đâu mà làm). Phần lớn tui chỉ sử dụng để mượn Vray từ ổng để xuất hình (render) cho nó mượt thôi. Hiện giờ có ông Corona cũng là 1 đối trọng của Vray và được tích hợp vào trong 3D max luôn. Thôi hết rồi, mệt quá còn ae nào muốn tìm hiểu về những phần mềm trên hoặc trao đổi kn cho tui vé nhé.
  20. Toàn gặp các thánh trong nghề, chủ thớt học hỏi kinh nghiệm được nhiều đó.:D:D

Ủng hộ diễn đàn