Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

VỎ BỌC và BẢN CHẤT - Hạnh phúc là khi chúng ta được sống là chính mình :)

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Đoilơ ViệtDesigner, 3/5/13.

Lượt xem: 3,895

1. Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Hình ảnh lung linh của một bông hoa luôn làm người khác phải trầm trồ khen ngợi, đẹp như hải đường, rực rỡ như mẫu đơn nhưng nếu không cẩn thận ăn phải nhựa cây hoặc lá của nó bạn sẽ dễ dàng bị ngộ độc. Dáng vẻ bề ngoài luôn thu hút ánh nhìn của người khác, nhưng bản chất bên trong lại làm cho những người quanh họ khiếp sợ.
    Đó là lý do vì sao rất nhiều chuyên gia tâm lý khuyên bạn nên chọn những người thể hiện bản chất thật để kết bạn, giao lưu học hỏi cũng như hợp tác làm ăn.
    Bạn đừng nghĩ rằng, vỏ bọc bên ngoài và bản chất bên trong lại giống nhau và hợp nhất làm một. Có những người rất giỏi ngụy tạo cho bản thân mình một hình ảnh lung linh, đẹp đẽ nhưng bên trong lại ẩn chứa nhiều mưu mô xảo quyệt khiến cho những người bên cạnh vô cùng lo sợ.
    Một khi bản chất thật được phơi bày những người đó không ngần ngại thể hiện mức độ nhẫn tâm đến lạnh lùng, vô cảm của mình. Vì mục đích của mình họ sẽ không ngần ngại mà hãm hại bạn. Thế nên, nếu bạn đang bị ai đó dùng cái vỏ bề ngoại để dụ dỗ lôi kéo thì hãy cẩn thận với những con người này.
    Thường thì sau một thời gian tiếp xúc chúng ta sẽ dễ dàng nhận ra ai đang diễn trò với mình. Thế nhưng một vài người lại không tin vào những phát hiện ấy mà tự lừa dối bản thân mình, có khi trách người khác vu khống người kia. Bạn có biết câu nói: không có lửa làm sao có khói! Và “ mấy ai lấy thước mà đo lòng người chưa?” đừng vội cho mình thông hiểu cuộc đời, nắm rõ được bản chất của con người mà chủ quan khinh địch bạn nhé.
    Trong bất kỳ mối quan hệ nào cũng cần thật tỉnh táo để không bị người khác lừa gạt. Có thể lần đầu bạn không nhận ra những những lần liên tiếp thế nào cũng sẽ có người nhận ra được bản chất của người đó.
    Vỏ bọc thường được xuất hiện dưới dạng lịch lãm, hào hoa, phong nhã, hoàn mỹ, dịu dàng, hiểu biết, biết săn đón, biết làm hài lòng người đối diện. Đó chính là điểm yếu mà người ta dễ dàng bị đánh gục. Nhưng dù vỏ bọc có hoàn hảo đến bao nhiêu bạn cũng không thể che dấu nó mãi mãi. Sẽ có lúc người khác nhận thấy bản chất thật của bạn, khi đó hậu quả thế nào một mình bạn lãnh nhận mà không hề có sự thông cảm từ những người khác.
    Ngày nay rất nhiều cô gái tự trang bị cho mình vỏ bọc hoàn hảo để làm hài lòng những người bên cạnh. Không phải vì yêu, không phải vì muốn người đó hài lòng, cũng không phải vì tình cảm hay sự chân thành mà họ muốn những gì người kia có. Nhưng không phải lúc nào vỏ bọc đó cũng đủ kín để che đậy dã tâm của con người. Không sớm thì muộn, vỏ bọc đó cũng bị lột trần.
    Trong quan hệ bạn bè cũng vậy, khá nhiều người tìm mọi cách che đậy bản chất thật sự của mình để tiếp cận một ai đó nhằm mục đích riêng của họ. Không ai ngờ được người bạn thân của mình lại giở trò với mình. Sống thật với bản chất của mình để nhận lại được nhiều tình cảm từ những người xung quanh.
    Có nhiều người dù bị nghi ngờ về phẩm chất do xuất thân nghèo hèn nhưng họ không bao giờ sống trái với bản chất thật sự của mình. Những gì thuộc về nhân phẩm họ không đem bán rẻ cho vinh hoa và danh vọng. Tuy nhiên, không ít người đã bán mình cho dục vọng và ham muốn tầm thường, ngụy tạo cho mình một vỏ bọc hoàn hảo để đánh lừa người khác.
    Bạn sẽ chọn cách sống như thế nào? Hai mặt với những người xung quanh bạn hay lựa chọn cách sống đúng với bản chất của mình.
    Sống mà phải che dấu những việc mình làm sẽ chẳng bao giờ có được sự thanh thản trong tâm hồn. Bởi vì chúng ta vừa sợ bị người khác phát hiện vừa phải tìm cách gia cố vỏ bọc đó của mình. Không chỉ lo sợ bị người khác phát hiện mà bạn còn đối mặt với sự uy hiếp của những kẻ hủ bại một khi phát hiện ra điều bạn đang âm thầm dấu diếm. Hoảng sợ sẽ làm cho con người đi những bước đi sai lầm. Đừng bao giờ sống bằng vỏ bọc ngụy tạo với người khác vì như thế bạn sẽ chẳng bao giờ có được hạnh phúc thực sự.
    Dù có được những điều mà bạn mong muốn nhưng bạn sẽ mãi mãi bị ám ảnh bởi những việc bạn đã gây nên. Trừ khi bạn quá lạnh lùng và vô cảm nếu không những tội lỗi sẽ đi hết cuộc đời của bạn, cắn rứt lương tâm và khiến bạn không ngày nào được sống yên ổn.
    Hạnh phúc là khi chúng ta được sống là chính mình, được làm con người mà mình muốn trở thành. Che dấu bản thân trước người khác không phải là cuộc sống mà con người nên hướng đến. Bên cạnh cuộc sống vật chất là cuộc sống tinh thần giàu có, đó mới là giá trị làm nên hạnh phúc đích thực, bạn ạ.
    Thế nên hãy đối diện với những sai lầm và thẳng thắn thừa nhận chúng. Đừng để người khác uy hiếp bạn vì những sai lầm mà bạn cố giấu kín! Bạn nhé!
    Nguồn: Không rõ
    http://static.mp3.zdn.vn/skins/mp3_...sICiB0WeByB0aGUgd2ldUngZCB8SnVseXx8NQ[/FLASH]"> http://static.mp3.zdn.vn/skins/mp3_...sICiB0WeByB0aGUgd2ldUngZCB8SnVseXx8NQ[/FLASH]" width="500" height="350" type="application/x-shockwave-flash">

...
    Tạ Thị Liên, Hà BơHồng Sơn thích bài viết này.
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Vote ban cái topic có nhạc nền :-"
  3. Hiếu Trần Duy

Hiếu Trần Duy Thành viên cấp 2

vừa vào chưa đọc gì, nghe thấy nhạc đã ko thích rồi ==!
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Thấy cái nhạc ở trong chỗ hạt giống tâm hồn có vẻ hợp với topic nên up vào thôi mà =..= vậy ko để auto nữa... vừa đọc vừa có nhạc nhẹ nhẹ nghe nó mới có hứng thú chớ ;))
    Dù Kun VietDesigner
    Hừ. đọc hết chưa mà cmt như ai ơi [​IMG]
  5. KeyRoyal007

KeyRoyal007 Thành viên cấp 2

Để tối đọc cho dễ đi ngủ ~X(
    Jacky09 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn