Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

1 trang lỗi và 10000 cuốn catalogue T_T Em phải làm sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Nguyễn Hân, 8/9/15.

Lượt xem: 4,684

1. Nguyễn Hân Thành viên cấp 1

Số là đợt vừa rồi em có thiết kế catalog cho công ty. Vì ko phải là dân chuyên nên cứ mỗi lần làm ok là em gửi qua cho sếp duyệt rồi gửi lại cho bên in.
    Nhưng vì sếp thay đổi một số nội dung và đổi sản phẩm nên em và bên in đã phải trao đổi email qua lại trên dưới 10 lần.
    Đến ngày 14/8 em gửi bản PSD cho bên in và sau đó có sửa lại nội dung trang 4 + 7 rồi họ gửi lại file PDF cho em.
    Chuyện bắt đầu từ đây.
    file PDF họ gửi, trang 9 và 10 trùng nhau, nhưng em nhận thư xong fw lại cho sếp luôn nên cũng ko để ý.
    Xong hôm sau em hỏi sếp thì sếp bảo ok rồi nói họ in đi. Em cũng bất cẩn ko xem lại mà mail xác nhận luôn cho bên in.
    Hôm nay nhận hàng mới biết là bị lỗi.
    Chưa có quyết định gì của ban giám đốc nhưng lỗi này là của em rồi :((
    Đang không biết sẽ bị phạt, bị chửi như thế nào đây. Khốn khổ cái thân em :-s

...
    Phúc Đàokvt911 thích bài viết này.
  2. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

:D Hy vọng là không sao. Mình cũng bị giống bạn vài lần nhưng toàn bị lỗi chính tả.
    Nhưng nếu cần cách giải quyết mình có cách nè:
    Catalogue của bạn bìa mềm hả. Bấm kim hay đóng keo.
    Nếu bấm kim thì mình chịu.
    Còn đóng keo thì có cách này: Làm việc với nhà in. cắt 1mm gáy. Bỏ trang trùng ra rồi in lại bìa, chạy lại keo. Khi chạy lại keo người ta sẽ cắt thêm 3 chiều 1-2 mm nữa.
    Nội dung của bạn có an toàn không. Bạn in ở nhà in nào vậy?
    nhatdk911, linkb0iToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  3. chiro91nd

chiro91nd Thành viên cấp 1

Hi họ in thử hay in thật rồi bác, chắc phải in thử soát lỗi trước rồi mới in thật 10.000 cuốn chứ ?????
    Bên in chắc là phải có bộ phận soát lỗi trước khi bắt đầu in thật. Nếu in rồi thì lỗi k chỉ của bác mà của cả bên in nữa
  4. Mochi

Mochi Thành viên cấp 2

In số lượng nhiều thì nhà in phải in mẫu trước một cuốn để kiểm tra chứ nhỉ? Ôi 10000 cuốn :O
  5. Nguyễn Hân

Nguyễn Hân Thành viên cấp 1

ID 1808 đóng gim bác ạ. Như vở tập luôn :((
    chiro91nd Mochi in rồi 2 bác ạ. Em cũng lần đầu làm catalog nên cũng là lần đầu làm việc với 1 nhà in. Bên em và họ chỉ làm việc qua mail, gửi file mền qua lại chứ ko có bản cứng.
    Thấy em làm photoshop ảnh sp cũng ổn và muốn tiết kiệm chi phí nên sếp mới bảo em làm catalog. Lỗi có phần là tại em, em thừa nhận là do em bất cẩn. Còn phần còn lại của ai thì em cũng là ng gách vác thôi. Bên nhà in chắc họ sẽ nương tay vì cũng 1 phần là họ ko soát lỗi. Nhưng dạo này không khí ở công ty đang căng thẳng nên dễ đá thúng đụng nia và em sẽ là ng gách chịu tất cả :(
    Voii Rừng thích bài viết này
  6. vipaune

vipaune Thành viên cấp 2

Mình cũng đang làm cataluge cho cty . mình gà mờ mới vô ngành làm đến cuốn thứ 3 rồi xếp vẫn chưa chịu =)) nãn
    August LêNguyễn Hân thích bài viết này.
  7. synguyencong

synguyencong Mới đăng kí

Nếu không quan trọng thì thảo thuận để in lại vào giấy dán và dán vào chỗ đó. Hoặc làm 1 tờ đính chính. Ngày trước sách, truyện vẫn có tờ đính chính mà.

Bạn hãy lấy VD ở ngã 4 đèn đỏ, khi phát tờ quảng cáo, họ chỉ liếc qua rồi vứt bỏ. Cho nên nội tùy theo nội dung và tính chất của cuốn in catalogue đó mà xử lý
    Nguyễn Hân thích bài viết này
  8. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Bấm kim chắc Bác làm tầm 24-32 trang hả. Bấm kim thì chịu rồi. Xếp bài 4 trang 1 tờ ko bỏ dc, thay thì được. Nhưng phải tốn thêm chi phí rồi.
    Với lại chắc giờ để dùng luôn thôi.
  9. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

In lại cả 1 tay, 4 trang, sau đó tháo ra ghim lại, nhưng mà lằng nhằng rồi, xin chia buồn cùng bác nhá, 10.000 cuốn có phải ít đau!!
  10. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Trong in ấn sai hỏng là bình thường, không sai mới là lạ, lần sau bác cẩn thận nhé!
  11. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Lần sau đề nghị nhà in in test cho 1 bản, đưa sếp ký duyệt. Sau đấy yêu cầu nhà in in đúng như bản test đã ký >> tội vạ đâu sếp chịu
  12. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Đúng rồi #11 nói chuẩn mình làm in 4 năm rồi chịu trách nhiệm từ thiết kế bình film out film đến màu sản phẩm. đền ốm rồi. Tốt nhaatx cứ cho sếp hoặc khách ký mẫu. Mà lỗi 1 phần cũng do ông bình film bên in. Đáng lẽ có trách nhiệm phải kiểm tra rồi báo lại khách hàng. Theo như bạn nói mình nghĩ sẽ có cách khắc phục. catalogue của bạn bao nhiêu trang tất cả? Khổ in thế nào? Đóng gáy hay đóng gim giữa có in số trang không? Inbox mình đi mình chỉ cách khắc phục cho. Nhớ đợt vừa rồi in 3000 cái cặp file thế đếch nào bình mà cái kẹp ở trong ngược thế là phải in cái mới bế rồi bổi vào.
    Justin Nguyễn thích bài viết này
  13. trà my A

trà my A Mới đăng kí

Mỗi người chịu một nửa thôi
  14. Nguyễn Hân

vipaune em thì cũng nào có kém, email qua lại tới cả chục lần mới chốt :(
    synguyencong Em hiểu ý bác, nhưng mà chắc phải in lại thôi bác ạ. Sếp em là ng ko thích đầu thừa đuôi thẹo.
    h_ds chắc ko có lần sau quá :D lần đầu và cũng là lần cuối. Vốn em dân seo + marketing online chứ có dây mơ dễ má gì đến thiết kế đâu. Chẳng qua là thích thích photoshop nên mới đi tìm hiểu và biết làm chút chút. híc híc. 1 phút bẩn cẩn mà sắp đi cả gia tài :(
  15. Quân Pôlyme

Quân Pôlyme Thành viên cấp 2

10.000 cuốn chắc cũng nặng đấy :3 gỡ đc 1 phần nào vốn cho bạn :>

P/s: lỗi lần này do bên bạn nhiều hơn bên in vì dù gì thì cũng ko tránh đc sai sót, mà bên bạn lại duyệt theo kiểu duyệt đại nên ng ta cứ in theo email bạn duyệt thôi :3 cách khắc phục đơn giản nhất là in lại tay bị trùng, tháo ghim ra và lồng lại cho cẩn thận là ok, 10.000 cuốn cũng ko rẻ chút nào đâu :v
  16. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

=)) hỏi thật chứ sếp e có tình cảm trên mức nhân viên với e chưa, nếu chưa thì thôi đời e rồi
    Mà cái nhà in đó cũng kì, người ta lúc nào cũng in demo cho khách 1 bản trước khi bắt tay in hàng loạt cả, chẳng biết sao cái nhà in của e chỉ gửi mỗi file PDF
  17. dao duc viet

dao duc viet Thành viên cấp 3

khuyên bác lần sau làm cố gắng xem lại nội dung kỹ tý, với lại yêu cầu bên họ phải gởi sản phẩm in thử trước để xem màu - nội dung có đúng không. Rút kinh nghiệm nhé bạn. mình nghĩ chỉ bị nhắc nhở lần đầu thôi :)
  18. Nguyên Mjken

Nguyên Mjken Thành viên cấp 1

em cũng tay ngang như bác. cũng 2 cuốn catalogue và 1 cái name card rồi. may mà lần đầu em làm lỗi là lỗi cái name card cho bà sếp. nên rút kinh nghiệm sâu sắc 2 cuốn catalogue sau em duyệt muốn nát cuốn mẫu luôn mới cho in. cơ mà em in 1000 cuốn đã thấy mệt mỏi rồi huống gì bác...
  19. Nguyễn Hân

Quân Pôlyme Tổng đơn hàng là 39 triệu cả thuế :(( Em cũng biết lỗi là ở đâu vì thế mà đầu óc nó đang quay cuồng lên đây.

SwingsOnlyone E và sếp chả có cái quan hệ nào khác công việc. Cty em dạng cty gia đình, quá bán nhân viên là ng nhà sếp hoặc hàng xóm xa gần. Em là ng lạ xin vào cty làm marketing.

Vì yếu tố cv suốt ngày ôm cái máy tính bạn bè chả có mấy nên chả biết than ở đâu mới lên đây than.
    SwingsOnlyone thích bài viết này
  20. thanhtaitl

thanhtaitl Thành viên cấp 2

Catalogue bao nhiêu trang vậy? Giấy j bạn? Bạn in ở đâu mà giá cao vậy?

Ủng hộ diễn đàn