Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

35 tuổi mà còn nghèo thì đấy là tại bạn!

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 27/4/15.

Lượt xem: 17,765

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

“Bạn nghèo vì bạn không có tham vọng. 35 tuổi mà còn nghèo thì đấy là tại bạn!”. Đây là một câu nói của của tỉ phú Alibaba, Jack Ma (Mã Vân) trong một buổi diễn thuyết trước công chúng tại Trung Quốc vào hồi tháng Tư năm nay.

Trước khi thành lập Alibaba, tôi đã mời 24 người bạn tới nhà bàn bạc cơ hội làm ăn mới. Sau hai tiếng đồng hồ nghe tôi trình bày, họ vẫn tỏ ra phân vân. Cuối cùng, 23 người khuyên tôi từ bỏ ý định vì nhiều lý do, ví dụ như “Anh có biết gì về mạng mẽo đâu, mà quan trọng nhất là lấy đâu ra vốn”.

Chỉ duy nhất một anh bạn làm ở ngân hàng nói rằng: “Nếu cậu muốn làm thì cứ thử đi. Giả như mọi chuyện không như ý thì cậu vẫn có thể quay về nghề cũ mà”. Sau một đêm dài trăn trở, sáng hôm sau tôi quyết định bắt tay vào làm, cho dù trước đó tất cả 24 người đều phản đối đi chăng nữa.

“Trên đời này chỉ có những việc không dám nghĩ, không dám làm chứ không có việc gì là không thể làm được.”

Hồi mới bắt đầu gây dựng Alibaba, gia đình, bạn bè tôi cũng lao vào ngăn cản. Nghĩ lại, tôi nhận thấy động lực lớn nhất hồi đó không phải là sự tự tin của mình đối với Internet hay tiềm năng của nó, mà là điều này: “Làm gì cũng vậy, dù thất bại hay thành công thì chính những trải nghiệm, kinh nghiệm bạn có được cũng là một dạng thành công rồi.” Bạn hãy thử đi thử lại không ngừng, nếu không được, bạn vẫn có thể quay trở lại với công việc trước đây cơ mà!

Trung tá Thomas Edward Lawrence người Anh từng nói: “Con người ai cũng mơ, nhưng mức độ khác nhau. Những người mơ vào ban đêm trong nơi thầm kín bụi bặm của tâm tưởng thức dậy vào ban ngày và thấy tất cả chỉ là hư ảo, nhưng những người mơ vào ban ngày rất nguy hiểm, vì họ có thể hành động từ trong giấc mơ với cặp mắt rộng mở, để biến nó thành hiện thực.“

Theo Jack Ma, con người thua cuộc và thất bại là bởi bốn lý do sau đây:
    1. Không nhìn thấy cơ hội
    2. Xem nhẹ cơ hội
    3. Thiếu hiểu biết
    4. Hành động chậm
    Có tham vọng là sống một cuộc đời với lý tưởng to lớn và hoàn thành mục tiêu vĩ đại. Trên đời này chỉ có những việc không dám nghĩ, không dám làm chứ không có chuyện gì là không thể làm được. Khát vọng của bạn lớn thế nào thì tương lai của bạn rộng mở thế đó!

Nguồn: Langnhincuocsong.com

...
    HoaBui, Hảo Hảo, window20104 người khác thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

thằng nào giàu thì nói thế éo nào chả đc?
    camapbiensaupy, kevinhuynh12, HaiXanh12321 người khác thích bài viết này.
  3. coids

coids Thành viên cấp 2

npbaodat : may mắn cũng là một dạng của sức mạnh đấy, thiên hạ không thiếu thằng giỏi, không thiếu thằng liều, nhưng mấy thằng gặp may để mà leo lên được đến vị trí như Alibaba hay Bill Gates :))
    Tạ Thị Liên, SOVIET An, Mr.Po1 người khác thích bài viết này.
  4. H410

H410 Thành viên cấp 1

THiên thời địa lợi nhân hòa.
    Giờ buôn bán cái gì chả có lời, không có lời thì mở ra làm gì.
    Quan trọng là có khách hay ko thôi :D
    Ann Dece thích bài viết này
  5. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

35 tuổi mà còn nghèo thì đấy là tại bạn !
    Đọc câu này xong tự dưng thấy lo ghê
    tathehung90Ann Dece thích bài viết này.
  6. Ares278

Ares278 Mới đăng kí

năm nay 23 rồi mà chưa đâu vào đâu
    KID ZERO PRO thích bài viết này
  7. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Móa, vậy chắc chớt quá...........chửng bị ba nhăm tới nhơi dzòi.....thằng 35 nó ở ngoài cửa kêu réo ôm xồm rầu.......
    .
    .
    H410 Đồng ý vs pác luôn......
    npbaodat Pác ơi, pác nên xem hay tìm hiểu rõ về ng giàu hay thời điểm ng ta giàu rồi nói chuyện nha bạn. Đơn giản dễ hiểu nha, mình (tự bjt mình ở đâu, ai nói mình dốt cũng đc) mà đc đồng chí X hay Y hay Z nào đó chống lưng hay là sân sau của ai đó........Mình cam đoan là mình giàu hơn pác Ma......Mình phát biểu hay hơn pác Ma....
    .
    Đồng ý giỏi thì phải tốt hơn là dốt rồi nhưng đó chỉ là điều kiện "cần" thôi chứ chưa "đủ"...
    nguyenthao811 thích bài viết này
  8. quynhvunb

quynhvunb Thành viên cấp 2

Mình còn tận hơn 5 năm nữa để làm giàu cơ mà, lo gì :))
    đỂu thích bài viết này
  9. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

npbaodat: Đồng ý với ý kiến của bạn :D Thế giới nãy vốn dĩ không công bằng. Mỗi người đều có xuất phát điểm khác nhau. Nhưng có 2 loại người trong vố số các loại người:

- Nhìn người khác ở vị trí cao hơn thì nghĩ rằng họ có lợi thế hơn mình nên mới leo lên được vị trí đó. "Nếu mình mà có điều kiện như nó thì mình cũng thế thôi." "Vì tôi không muốn làm thôi chứ nếu tôi muốn thì tôi cũng làm được vậy"

- Éo nhìn cha con thằng nào cả. Éo quan tâm. Với điều kiện có sẵn của bản thân, cứ leo cao hết sức có thể thôi

Mình nể dạng người thứ hai hơn.
    Razor_D, p0g0d0, Dương Đức Sơn1 người khác thích bài viết này.
  10. beastar

beastar Banned

Đâu phải ai muốn giàu là giàu đc đâu, cứ j tại mình, còn bn yếu tố bên ngoài nữa cơ mà
  11. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

bạn chỉ xui khi bạn đã cố gắng hết sức mà vẫn nghèo (thường do bệnh tật, làm 5 tiêu hết 10 thì sao mà giàu nổi)...còn ko thì vẫn có khả năng nuôi sống bản thân và gia đình.
    Nhưng để từ đủ ăn mà lên giàu thì nó lại cần nhiều thứ hơn nữa, may mắn tất nhiên cũng phải có.
    Và những thể loại siêu giàu thì đứng sau nó là cả 1 bộ máy, có thể là 1 bộ óc siêu phàm cũng cỏ thể là 1 cái bụng ko thấy đáy, nhưng dân đen nghĩ nhiều làm gì -))
    Mr.PoAnn Dece thích bài viết này.
  12. junior.2294

junior.2294 Mới đăng kí

Họ giàu cũng là do họ, nghèo cũng là do họ tự chuốc lấy. May mắn cũng vậy!
    Tập chịu trách nhiệm với cuộc sống của bản thân đã là thành công rồi chứng k phải đổ thừa cho tất cả những thứ xung quanh!
  13. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

thâm như tàu làm giàu không khó :-?? câu này em thấy chuẩn
  14. skylla25

Lấy vợ, lấy chồng, có con sớm thì ko giàu nổi đâu.. Hụ hụ....

Trẻ con là nguyên nhân tiêu tiền chân chính mà kinh khủng nhất...

(ko tính trường hợp gia cảnh thông gia quá giàu =)) )
    NoMoneyNoLoveMr.Po thích bài viết này.
  15. Lovestory6100

Lovestory6100 Thành viên cấp 1

Vẫn còn 13 năm nữa để lo #3
  16. tathehung90

tathehung90 Mới đăng kí

Em nghĩ là bác #Lukylo năm nay chắc đang 33 hoặc 34 rồi nhỉ
  17. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

npbaodat Hỏi câu đơn giản nha.....Nhà nghèo bỏ mịa, để dành đc 100tr, thử hỏi ở VN bao nhiêu ng dám bỏ ra hết để làm ăn...nhất là làm ăn mạo hiểm...mà theo nguyên lý càng mạo hiểm càng lợi nhuận cao... Trong khi đó, thằng giàu thằng có tiền, nó quăng ra trăm triệu rồi nếu đc thì ok thôi còn nếu ko đc thì xui thôi, phủi tay đứng dậy về nhà mở tủ lấy trăm tr khác ra làm tiếp.
    Thằng có tiền thấy cơ hội làm ăn là bụp liền vì mất đồng này nó còn hàng trăm hàng triệu đồng khác ở nhà.
    Thằng nghèo về coi như là bàn nát nước, tham khảo ý kiến của vợ, con có khi cả dòng họ. Xong rồi cái khi quyết định đầu tư thì cơ hội nó qua mẹ rồi.
    Còn nếu nói về Jack Ma, Ko phải tự nhiên đc lựa chọn đi Seattle, ko phải tự nhiên mà đc dạy ở 1 trường thuộc Bộ Quốc phòng.v.v... có rất nh thứ ng ta cố tình bỏ qua để vĩ đại hóa 1 con ng. để che lấp 1 số thứ cần che vì nh lý do.
    Làm để nuôi thân ko bàn ở đây, làm là để có số có má trên thương trường chứ ko phải mở cái Cty lẹt xẹt để đập vào mặt ng khác cái namecard vs chức danh Dám đốc vs doanh thu vài chục triệu hay vài trăm triệu 1 tháng. Nếu xem đó là thành công thì thôi ko cần bàn nữa.
    Mình ếu cớ hứng ngồi than vãn nhé... chỉ là nói vài câu cho những đứa kém hiểu biết, thích thần tượng và ảo tưởng sức mạnh kiểu "ng ta làm đc tao cũng làm đc" cho nó mở não ra thôi.
    Còn về ý "Dẹp mẹ cái suy nghĩ, cứ thấy 1 ai đó liều mạng đi kinh doanh mà thất bại thì lao vào sỉ vả dạng "đm, tao biết thế nào mày cũng vậy mà; đm, bố nói rồi mà éo nghe; đm, ngu mà bày đặt..."Còn khi thấy người ta thành công thì kêu "may mắn cmnr; COCC cmnr,... ""===>>> Mình ko có hứng đm ai như bạn...hiểu ko? mẫu thân ng khác mình ko có hưng giao hợp nha.
    Ko dám nói bjt hết, hay biêt rành nhưng đủ để có thể kể vach vách hàng chục đại gia của VN giàu lên nhanh chóng bằng cách nào, tiền của từ đâu mà có để đầu tư...Bạn sẽ hỏi sao mà bjt đúng ko???? Xin trả lời là e cũng có tham gia cũng như ngồi vs nh đồng chí hay doanh nhân thuộc VCCI, CLB DN SG, CLB DN 2030, VASEP.. Nói ra bạn tin hay ko thì tùy, vì cũng chỉ là 4rom ảo thôi nhưng việc mình ăn tối hay ăn trưa vs thứ trưởng Bộ kế hoạch hay vụ trưởng vị địa phương và lãnh thổ là bình thường. Còn các bác lão thành của ngành kế hoạch thì cứ yên tâm đi sg thế nào cũng có 1 bữa ra trò với các bác.
  18. skylla25

Mr.Po: em ko dám bàn quá nhiều về vụ này... Vì em cũng là con nít chưa vào đời, chưa thành công, ko dám phát biểu...

Nhưng quả thực cũng có những người dám nghĩ dám làm và làm nên từ 2 bàn tay trắng. Không cần nâng đỡ. Không cần cái vẹo gì cả. Chỉ cần quyết tâm, siêng năng, nghị lực.

Thu nhập tới mức như thế nào mới gọi là giàu? Nếu là siêu đại gia thì em ko dám nói.. Em chỉ dám bàn về một vài trường hợp người nhà của em, cũng tạm gọi là thành công:

Ông này ko tiền, ko quyền, ko gì hết (ơ vâng chung nhà với em nên em biết) Lúc ổng còn SV thì đi học làm bartender rồi đi kiếm thêm buổi tối ở mấy phòng trà. Sau đó đi làm kế toán để để dành vốn. Cỡ 10 năm sau gì đó (30 mấy tuổi) có đủ tiền thì mở cty luôn, chẳng hỏi ý kiến ai trong nhà, tự quyết, đưa ra những quyết định điên khùng, lên voi xuống chó, nhưng ổng tự quyết hết, một con người quyết đoán tới điên cuồng. Ngạo mạn. Tự tin vào bản thân kinh khủng. Ai nói gì cũng éo nghe. Riết rồi cũng chẳng ai dám nói gì cả. Giờ thì ổng khoảng 40 tuổi rồi, thu nhập cty cỡ mấy trăm củ / tháng là bt... Thật sự em ko tiện nên ko bao h hỏi thu nhập... Nhưng cty ổng bán hàng, mà khách hàng nợ 1-2 tỷ là bình thường... Lâu lâu là ổng mua thêm 1 căn hộ chung cư để đó... Vậy nên từ đó em suy ra thu nhập chắc cũng nhiều cỡ như trên...

Em rất ngưỡng mộ ổng. Ổng ko cần COCC hay gì hết mà vẫn thành công. Nói chung xã hội nào cũng có sự bất công, nhưng vẫn sẽ có những cá nhân vượt lên không theo một quy chuẩn lề lối hệ thống nào hết.

---

Câu chuyện thứ 2 là về ba mẹ em. Lúc em còn nhỏ thì nhà em ở Quy Nhơn, cái nhà gạch không sơn không trét, có 1 phòng, dựng lên ở dưới đất, như cái chòi... chỉ lớn bằng cái toilet ở công ty em bây giờ. Lúc đó em chỉ 3-4t thôi nhưng còn nhớ rất rõ. Cả nhà chẳng có tài sản gì. Suốt ngày ăn rau muống. (em rất ghiền rau muống) Mẹ em vay mượn lấy tiền mở một tủ kem trước nhà, làm yogurt bán. Buổi tối thì chở em đi theo để lấy đá cây về bán. (Em còn nhỏ nên ngồi cái giỏ phía trước xe đạp) Mẹ kể hồi đó mỗi cây nước đá bán lời được 200 đồng... Ba mẹ em đều không có tiền học đại học. Ba em đi làm phụ hồ. Lấy tiền học thêm trung cấp xây dựng. Do cưới sớm nên vậy. Do sinh em ra sớm nên như vậy. Kiểu như cưới sớm, ba mẹ 2 bên mặc kệ, cũng khó khăn nên ko giúp gì.

Nói chung rất là thê thảm. Không có BẤT CỨ cái gì trong tay. TIỀN, KHÔNG. TÀI SẢN, KHÔNG. HỌC VẤN, KHÔNG. Gạo mua từng lon ăn từng ngày. Nhưng lúc đó ba mẹ em vẫn sinh em ra chứ ko bỏ em. Rất thương yêu em. Cả đời ko biết có báo hiếu được cho ba mẹ không? Em có cảm giác vì sinh em ra quá sớm nên ba mẹ mới khổ vậy. (lúc đó ba em 23t, mẹ em 22t, nhỏ tuổi hơn cả em bây giờ)

Sorry hơn lan man do cảm xúc nhiều quá. Sau đó ông Ngoại em nói với ba mẹ, là em có vẻ thông minh, sáng dạ, nếu ở Quy Nhơn sẽ khó được học tốt, khuyên ba mẹ em vào SG lập nghiệp để lo cho em tốt hơn.

Vậy là ba em vào SG phụ hồ, ngày đi xe đạp mấy chục km đi làm... 1 thời gian sau em và mẹ mới vô SG. Ba em từ phụ hồ lên thợ, rồi lên cai, rồi lên trưởng nhóm xây dựng, rồi đi học DH tại chức, nhà em lúc đó cũng khó khăn, nhưng ba mẹ em chịu dc hết. Hồi em học cấp 2, là cách đây 10-15 năm gì đó. Mỗi sáng ba em mua gói xôi bắp 1 ngàn để ăn. Trong khi lại cho em tới 5 ngàn ăn sáng. Em vẫn còn nhớ.

Ba em sáng chở em đi học, ngày đi làm, tối về đi học, khuya thức làm đồ án. Mẹ em cũng đi làm nhân viên tối mặt mày, Chủ nhật cô sếp cũng ko cho nghỉ, vì mẹ em ko có bằng cấp, không xin việc chỗ khác dc, nên bị sếp ép... Nhiều khi cả ngày là ba em nấu ăn cho em ăn. Ba em lo hết mọi thứ trong nhà.

Rồi ba em sau đó lập công ty xây dựng. Cả nhà ai cũng cản. Nhà ko có tiền, vốn đâu mà lập công ty? Vậy mà cũng làm. Rồi từ từ công ty cũng hoạt động tốt. Giờ thì ba mẹ em 45 tuổi, cũng có nhà, có hộ khẩu SG, có xe Mer, có thu nhập ổn định, vài miếng đất.... Em không nghĩ ba mẹ em bây giờ là giàu, nhưng nếu nói là lập nghiệp HOÀN TOÀN TỪ 2 BÀN TAY TRẮNG, không hề có hỗ trợ từ gia đình 2 bên, lại thêm cái của nợ là EM, 1 đứa con để nuôi lúc 22 tuổi, thì em thấy vậy là đã QUÁ THÀNH CÔNG. Nên em vô cùng tự hào và kính trọng ba mẹ mình. Nếu là em thì chắc KHÔNG BAO GIỜ em bước lên dc như ba mẹ em quá. 22t mà đã có con nhỏ, ko học vấn, ko nhà, ko tiền? Ở trong một cái nhà chòi... Vậy mà 2 người vô cùng khát khao làm giàu.

Vậy nên em rất không xem trọng những người có học thức, không quá nghèo đói, mà lại đổ thừa vì những cái này cái khác mà không làm giàu được. (Trừ khi xui xẻo bị bệnh như anh Soullegend nói)

System bất cập, ok, có những kẻ làm giàu không chân chính, ok, nhưng đó ko phải lí do mà chính bản thân bạn không thành công?

Nói chung, đúng là không nên quá mơ mộng, nhưng cũng đừng quá bi quan.

Thành công hay thất bại cũng đều do mình.

Vài dòng chia sẻ hic hic
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/4/15
    iViperious, Nguyên Mjken, lephuong08079 người khác thích bài viết này.
  19. skylla25

Mr.Po: "Làm để nuôi thân ko bàn ở đây, làm là để có số có má trên thương trường chứ ko phải mở cái Cty lẹt xẹt để đập vào mặt ng khác cái namecard vs chức danh Dám đốc vs doanh thu vài chục triệu hay vài trăm triệu 1 tháng. Nếu xem đó là thành công thì thôi ko cần bàn nữa."

Em nghĩ bài viết ko đề cập tới việc trở thành đại gia tiền tỷ có số má trên thương trường như anh nói. Bài viết gốc ở đây chỉ là "35 tuổi mà còn nghèo thì đấy là tại bạn". Và em đồng tình với tiêu đề đó. 35t chỉ là một con số đại khái tượng trưng thôi. Có thể mỗi người mỗi khác.
    Chỉnh sửa lần cuối: 27/4/15
    Mr.Po thích bài viết này
  20. coids

coids Thành viên cấp 2

Hay không bằng hiên, hiên không bằng xiên được con ông chủ tịch tỉnh :))
    Nói thế cho vui thôi, giỏi với liều chưa chắc đã giàu, nhưng đã tay trắng mà không liều thì đừng bao giờ nghĩ đến chuyện giàu được, đấy là chân lý rồi khỏi cãi vã nhau làm gì :D
    skylla25 : nhà có mec hả, hay anh với em kết hợp đi, để anh chứng minh cho mọi người thấy chả cần giỏi, chả cần liều vẫn cứ giàu như ai :-?

Ủng hộ diễn đàn