Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

5 lý do tui chụp ảnh film

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi setgon, 16/4/13.

?

Bạn có thích chụp máy ảnh film?

1. Có, và tôi đang sử dụng máy ảnh film.

30.4%
  2. Có, nhưng tôi không có điều kiện để sử dụng máy ảnh film.

50.0%
  3. Không, tôi không thích tất cả về chụp máy ảnh film.

0 vote(s)
    0.0%
  4. Không, nhưng tôi thích tác phẩm từ máy ảnh film.

19.6%

Lượt xem: 16,046

1. setgon Thành viên cấp 2

Tác giả: Khánh Hmoong

Đã có rất nhiều nhiếp ảnh gia từ nhiều quốc gia khác nhau trên toàn thế giới gửi mail kể cho mình nghe 5 lý do họ chụp film, và đươc đăng lên blog Shooting Film, một blog chuyên về nhiếp ảnh film do mình lập ra khoảng mùa hè năm ngoái 2012. Mình cũng thường chụp film và đăng hình chia sẻ lên Facebook, Flickr cá nhân hoặc blog Chụp ảnh dạo tại đây. Mặc dù vậy, mình cũng chưa bao giờ thử liệt kê hoặc kể cho ai nghe những lý do vì sao mình thích chụp film. Chụp film, mình chỉ nghĩ đơn giản vì thích cái màu film của nó, cảm giác được chụp bằng máy film và hoài cổ. Chỉ đơn giản vậy thôi!

Nhân dịp nhiếp ảnh gia +Emanuele Faja trên trang blog AndBeThere có ý mời mình viết một bài cộng tác nên mình nghĩ "vì sao mình không thử liệt kê 5 lý do vì sao mình chụp film, trong khi mình là người nghĩ ra cái trò này?" Bài viết đã được đăng trên AndBeThere bằng tiếng Anh. Đây cũng là lần đầu tiên mình tham gia viết bài cho một blog khác với tư cách là khách mời.

Có rất nhiều lý do nhiếp ảnh film thu hút mình, từ Redscale, chồng film cho đến swap film với nhiếp ảnh gia từ một quốc gia khác... nhưng dưới đây sẽ là 5 lý do chính:

1. Màu sắc. Như đã nói ở trên, màu film chính là một trong những lý do đầu tiên ảnh film thu hút mình ngay từ khi mới tìm hiểu về nhiếp ảnh, cho dù những cuộn film đầu tiên có thể chưa tốt vì bố cục, góc chụp... Thêm nữa, mình là người không thành thạo Photoshop (mà cũng không có hứng thú với Photoshop), mà đây là một trong những công cụ không thể thiếu với chụp ảnh số nên ngay từ đầu, mình nghĩ film có lẽ thích hợp với mình hơn.

2. Grain. Có thể nói Grain/Noise (những hạt li ti trên ảnh film) là một trong những yếu tố chính tạo ra sự khác biệt giữa ảnh film và ảnh số. Tùy theo từng loại film mà những hạt này trên film nhiều hay ít, to hay nhỏ... Nhiều người khi xem ảnh film xong nói "tấm này mịn ghê!" nghĩa là tấm ảnh film này ít hạt hoặc hạt nhỏ hơn so với bình thường, chứ đa số bức ảnh film nào cũng có độ Grain/Noise riêng. Đây chính là cái hồn của ảnh film mà mình nghĩ ai xem ảnh film cũng thích nó, cho dù đó là một nhiếp ảnh gia hay chỉ là một người xem ảnh bình thường; mặc dù một người bình thường họ không để ý đến điều này nhưng thường hay thốt lên "ảnh chất quá," hay "ảnh nhìn cũ/cổ quá" là do những hạt li ti này...

3. Tai nạn. Những người chụp ảnh film đa số ai cũng phải gặp "tai nạn" trong nhiếp ảnh ít nhất một vài lần, đặc biệt là ở thời kỳ đầu mới tham gia. Mặc dù vậy, một vài tai nạn vô tình để lại những bức ảnh lạ và độc đáo đến bất ngờ. Kinh nghiệm của mình cho thấy một vài tai nạn như xước film, lọt sáng hay chồng film... thường để lại nhiều hiệu ứng độc đáo. Một số nhiếp ảnh gia trẻ ngày nay thậm chí còn cố ý tự tạo ra "tai nạn" trong chụp film bằng cách tự cào film cho xước, mở nắp sau của máy để lọt sáng, nhúng film vào cồn, xà phòng...

Ảnh film khác ảnh số một chỗ nữa là không được xem hình tại chỗ khi chụp xong. Một số tai nạn thật sự như tuột film, cài đặt lộn ISO, sai sáng... thậm chí tai nạn do các lab gây ra nhiều ức chế, bực bội cho các nhiếp ảnh gia. Bởi vậy bạn đừng thấy lạ nếu một người chụp ảnh film thường quay lại một địa điểm nào đó nhiều lần. Những cảm giác này ảnh số không bao giờ có được: bất ngờ, sung sướng, bực bội, ức chế...!

4. Kiên nhẫn. Kiên nhẫn chính là đức tính mà ảnh film vô tình tạo ra được nơi người chụp ảnh, dù nhiều hay ít. Một cuộn film chỉ có khoảng 36 tấm cho 36 lần chụp (không kể chồng film) hoặc 24 hoặc 12... tấm tùy theo loại film. Không như ảnh số bạn có thể bấm nhiều lần cho một góc chụp, ảnh film khiến bạn phải suy nghĩ nhiều hơn trước khi bấm máy. Thời gian chờ đợi để tráng/scan film cũng đòi hỏi bạn phải có tính kiên nhẫn vì đa số ai chụp xong cũng nôn nóng muốn biết kết quả của cuộn film mình chụp ra sao. Cảnh đẹp, thời tiết tốt, người mẫu chất, khoảnh khắc hay, chụp càng có chủ ý, chuẩn bị kỹ... lại càng nôn nóng về kết quả!

5. Cảm giác được bấm máy. Cảm giác được bấm máy, thử nghiệm trên những máy film cũ khác nhau ngoài chiếc Nikon FM khiến mình nghiện film hơn. Ngược với ảnh số, các nhiếp ảnh gia thường đầu tư để "lên đời" nâng cấp máy ảnh của mình thì những người chụp ảnh nếu nghiện film sẽ "xuống đời".

* Trên đây chỉ là 5 lý do cá nhân vì sao mình thích chụp ảnh film. Hoàn toàn không có ý định so sánh ảnh film và ảnh số hoặc đưa ra ý kiến chụp cái gì cho tốt hơn. Mỗi người đều có sở thích, cảm nhận riêng. Nếu bạn cũng chụp film, hãy thử liệt kê ra 5 lý do vì sao bạn thích chụp film xem sao?

*Nguồn: ChupAnhDao.com

...
  2. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

Bài rất chất. Tks!
  3. Xuân Công

Xuân Công Thành viên cấp 1

hay thế mình cũng đang dùng máy film:like:
  4. longmaba

longmaba Thành viên cấp 1

Chụp ảnh phim vì ko chụp được nhiều nên hầu như bức ảnh nào cũng đều tốt :))
  5. dookie

dookie Thành viên cấp 2

FM của ông đấy =))
    Xuân Công thích bài viết này
  6. kullkolove

kullkolove Thành viên cấp 1

e thích mày flim này lắm ! tiếc là học sinh nên chưa có điều kiện mua T_T
  7. Xuân Công

Xuân Công Thành viên cấp 1

cười gì vật vã thế :)). ôi nhiều chuyện để cười ngày hôm nay quá
    dookie thích bài viết này
  8. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Đầu tư khoản 1tr5 là có dc 1 cái máy film xài dc rùi đó bạn ^^
    Giờ máy film cũng gần như hết bán rồi, mua lại là chính thui nên giá bán cũng rẻ chứ ko nặng đô giống KTS đâu ^^
  9. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

:D mình có tận 3 chiếc máy phim
    setgon thích bài viết này
  10. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

setgon 1tr5 ah, bạn ở SG phải k?
    Khi nào có dịp tư vấn mình mua zí nha, tại cũng thích máy phim :D
  11. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Mình mới tham gia vào lĩnh vực này thui nên kinh nghiệm cung hok nhiều ^^!
    Theo mình thấy thì máy cơ của nikon dc đánh giá rất cao, nhưng giá thân máy (body) thui thì cũng tầm khoảng 1,5 đến 3 tr rùi
    Còn tầm trung thì praktica MTL5 cũng rất dc, có đo sáng điện tử, dễ chụp, thân máy khoảng 700 đến 1tr, sử dụng lens M42 giá thành cũng cỡ đó. giá lens + body khoảng 1,5tr là vừa ^^
  12. setgon

setgon Thành viên cấp 2

GATO con Rolleiflex ~X(
  13. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

setgon phim đắt vãi, mỗi lần chụp là đau tim #:-s (800k/2 cuộn/24 pic, mua ở ebay)
  14. dinh06lx

dinh06lx Thành viên cấp 1

Trước đấy toàn xài DSRL chụp, bạn mới cho được bộ máy flim đang tìm hiểu thì tìm ngày được cái bài của bác. Thank bác nhiều. :)

Ủng hộ diễn đàn