Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

7 Bài hướng dẫn làm Kỹ xảo VFX After Effect đỉnh cao tiếng Việt

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe After Effects' được đăng bởi HDMOTIONVN, 27/7/14.

Lượt xem: 180,740

1. HDMOTIONVN Mới đăng kí

Chào các bạn - Những người đam mê và yêu thích Kỹ xảo điện ảnh. Bản thân HDmotion cũng là người yêu thích và đam mê với Kỹ xảo điện ảnh, và chính vì yêu thích mà mình luôn mong muốn và ấp ủ một ngày có thể làm được một phần những kỹ xảo của các bộ phim nổi tiếng trên thế giới :D. Quá trình học tập làm việc, mình cũng tìm tòi, học hỏi rất nhiều, và phần mềm mình yêu thích không gì khác ngoài After Effect.
    Hiện nay cũng có khá nhiều phần mềm làm Kỹ xảo như Hitfilms, Final Cut nhưng để giành được sự yêu thích tuyệt đối và đam mê thì với mình không thằng nào vượt qua được After Effect(có lẽ mình bị cuồng ^^), không nói tới các phần mềm 3D.

Những gì mình học được, mình muốn chia sẽ với những người có chung đam mê, chính vì vậy mình cũng viết khá nhiều Tutorial After Effect. Hôm nay mình muốn chia sẻ với mọi người 7 bài Tut về VFX mà mình viết, các bạn hãy ủng hộ mình nhé).Hi

8 Bài hướng dẫn Kỹ xảo VFX của HDmotion gồm:
    - 1. HƯỚNG DẪN KỸ XẢO TAN BIẾN AFTER EFFECT
    - 2. KỸ XẢO CHÉM CỤT TAY_HAND CUT VFX AFTER EFFECT
    - 3. TRAPCODE FORM DANCING WITH MUSIC
    - 4. PRIMATTE KEYER 5.0 - LỌC PHÔNG XANH HOÀN HẢO
    - 5. HIỆU ỨNG CỰC ĐẸP VỚI TRAPCODE PARTICULAR
    - 6. KỸ XẢO TUA NGƯỢC THỜI GIAN_REWIND TIME AFTER EFFECT
    - 7. HƯỚNG DẪN MOTION TRACKING ĐƠN GIẢN VỚI AFTER EFFECT
    - 8. HƯỚNG DẪN KỸ XẢO NGƯỜI LỬA MA TỐC ĐỘ GHOST SPEED

Chúng ta cùng bắt đầu nhé :D

Bài 1 - |HƯỚNG DẪN KỸ XẢO TAN BIẾN AFTER EFFECT|
    Ở bài này chúng ta sử dụng Plug-in Particular và một số Effect khác để thực hiện. Chúng ta xem Preview trước nhé :D

Còn đây là bài hướng dẫn:

Bài 2 - | KỸ XẢO CHÉM CỤT TAY_HAND CUT VFX AFTER EFFECT|
    Kết hợp Photoshop+After effect chúng ta có ngay Kỹ xảo chém cụt tay :D Preview đây nhé:

Hướng dẫn đây nhé các bạn:

Bài 3 - |TRAPCODE FORM DANCING WITH MUSIC|
    Thay đổi một chút, ta sẽ kết hợp Trapcode Form với music để tạo ra một sản phẩm ấn tượng nhé :D Preview

Bài 4 - |PRIMATTE KEYER 5.0 - LỌC PHÔNG XANH HOÀN HẢO|
    Để làm VFX chắc chắn chúng ta không thể không biết Keying phông xanh. Nhưng để có được kỹ thuật tốt bạn phải có kỹ thuật tốt. HDmotion sẽ hướng dẫn bạn nắm bắt công cụ tốt nhất cho Keying - Primatte Keyer 5.0. Preview

Xem hướng dẫn nhé:

Bài 5 - |HIỆU ỨNG CỰC ĐẸP VỚI TRAPCODE PARTICULAR|
    Particular là plug-in có sức mạnh kinh người, nếu bạn làm chủ nó, bạn sẽ tạo ra những sản phẩm không tưởng đấy :D Preview

Bài 6 - | KỸ XẢO TUA NGƯỢC THỜI GIAN_REWIND TIME AFTER EFFECT|
    Nghe có vẻ khó khăn đó, nhưng thật ra nó rất dễ dàng, qua bài này bạn hoàn toàn có thể tạo ra nó một cách dễ dàng :D Preview

Xem hướng dẫn:

Bài 7 - |HƯỚNG DẪN MOTION TRACKING 3D VỚI AFTER EFFECT|
    Hẳn là bạn muốn làm tốt VFX thì bạn không thể không làm quen với Motion Tracking, nó khá quan trọng khi bạn chuyển từ camera thật vào Camera ảo.

Xem hướng dẫn tại đây:

Trên đây là 7 bài Tutorial VFX, nếu các bạn ủng hộ mình sẽ up tiếp Topic các bài Motion Graphic. Các bạn có thể theo dõi các bài Tutorial mới tại: hdmotion.vn

Bonus: Một tut VFX chuẩn bị hoàn thành - Kỹ xảo Ma tốc độ Ghost Rider. Đây là Preview

- 8. HƯỚNG DẪN KỸ XẢO NGƯỜI LỬA MA TỐC ĐỘ GHOST SPEED
    Update
    thêm cho mọi người bài Kỹ xảo VFX Ma tốc độ Ghost Speed. Bài Tut này kết hợp cả Cinema 4D và After Effect. Nó được nung nấu khá lâu rồi nhưng HDMotion mới cho ra mắt được gần đây. Mời các bạn cùng xem nhé.

- 9. HƯỚNG DẪN KỸ XẢO STAR WAR (TIA LỬA ĐIỆN SABER)

Xem hướng dẫn tại đây:

Cùng tham gia thảo luận và chia sẻ kiến thức để phát triển hơn nữa cộng đồng VFX Việt Nam lớn mạnh hơn nữa nhé các bạn :D

Nếu các bạn muốn làm được những hiệu ứng kỹ xảo phim hoành tráng, hãy tham gia khóa học After Effect tại HDMotion nhé.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/10/17
    songngu2014, Chan Yi, pimpo11925 người khác thích bài viết này.
  2. kanter

kanter Thành viên cấp 1

Em ủng hộ bác từ rất lấu rồi đợi bác ra cờ nhíp mới mà mãi chẳng thấy :((
    HDMOTIONVN thích bài viết này
  3. HDMOTIONVN

HDMOTIONVN Mới đăng kí

kanter Hì, vẫn ra đó mà bạn :D Lại chuẩn bị có rồi nhé :D
  4. lamtac94

lamtac94 Thành viên cấp 1

Bác share nguyên liệu được không, em muốn làm thử cái cắt tay mà không có video ;)
  5. ngthanh246

ngthanh246 Mới đăng kí

Oánh dấu
  6. dragon459

dragon459 Thành viên cấp 1

Oánh dấu
  7. phuonggiangfilm

phuonggiangfilm Mới đăng kí

oánh dấu đã.
  8. lOky D

lOky D Thành viên cấp 2

Tut thì đẹp cơ mà k biết cái mày cổ la hi của mình có chơi đc không nữa=))
    Tks for share :x
    lauratran thích bài viết này
  9. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Không làm mảng phim nhưng cũng thích tò mò like thớt có cái để vọc nữa rồi :)
  10. monday91

monday91 Banned

Em mới học thiết kế nên ko bít là dùng phần mềm nào bác nào bít chỉ e với :D
  11. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

wính dấu, kiếp sau có duyên ắt sẽ đi học :">
  12. Sang Nguyen

Sang Nguyen Thành viên cấp 1

Sang Nguyen thích bài này :)
    Đoạn này ý nghĩa sâu xa quá, em đọc mà chẳng hiểu "Nhưng để có được kỹ thuật tốt bạn phải có kỹ thuật tốt" trích từ đoạn bài 4. =))
    Chan Yi thích bài viết này
  13. Cảnh Aries

Cảnh Aries Mới đăng kí

đánh dấu phát, cảm ơn bác
  14. ds.thongkaka

ds.thongkaka Thành viên cấp 1

Share footage mới vọc được bạn ơi ;;)
  15. hải ngố

hải ngố Thành viên cấp 2

quá tuyệt.. thank anh nhiều nhá!!!
    p/s:anh ơi 1 số tút cho e xin ít tài nguyên đk ko vậy..
  16. NamHoang

NamHoang Thành viên cấp 2

OÁNH DẤU :)
    Tấn Thọ thích bài viết này
  17. tainguyengl

tainguyengl Mới đăng kí

Ôi biết bao giợ mình mới có kiến thức như thế này nhỉ
  18. VienGlacial

VienGlacial Mới đăng kí

hay quá.. <3 tkz
  19. HDMOTIONVN

HDMOTIONVN Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ. Mình là một người đam mê và cùng muốn chia sẻ tới mọi người kiến thức của mình. Nếu các bạn muốn tìm hiểu chuyên sâu về phần mềm After Effect hãy vào forum ta cùng thảo luận nhé!

Đây là trang chuyên Tutorial do mình viết, bao gồm hệ thống các bài giảng từ cơ bản tới nâng cao, và có cả các lớp đào tạo cơ bản trực tuyến hoàn toàn miễn phí cho các bạn đam mê :D
    nguyễn đô văn thích bài viết này
  20. HDMOTIONVN

HDMOTIONVN Mới đăng kí

Update 7/10/2014: Kỹ xảo người lửa ma tốc tộ Ghost Speed siêu hay nhé các bạn :D

Ủng hộ diễn đàn