Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

8 điều lầm tưởng ngớ ngẩn về nghề chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 25/6/14.

Lượt xem: 12,482

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Nhiếp ảnh là một bộ môn nghệ thuật cực kì sáng tạo và hấp dẫn luôn thu hút được rất nhiều người tham gia. Nếu đã biết cách sử dụng máy móc và các kĩ năng một cách thuần thục, bạn hoàn toàn có thể kiếm được tiền triệu từ niềm đam mê này. Nhưng, cũng vì mức độ gần gũi lẫn phổ biến mà nhiều người lại có những nhận định một cách khá ngớ ngẩn về công việc này. 8 điều sau đây sẽ nói lên điều đó:

1. Chụp hình là chỉ cần bấm nút

Hoàn toàn sai lầm! Trước khi bấm máy, người chụp phải hình dung và tưởng tượng ra khung cảnh sau khi đã bấm nút. Bên cạnh đó là vô vàn những yếu tố phải kiếm tra khác như góc chụp, tiêu cự, tốc độ, khung hình, ISO... phải đến hàng tá thứ mới mong có được những bức hình chất lượng nhất.

2. Bạn bè đương nhiên sẽ được miễn phí

Chuyện này nghe có vẻ nghiễm nhiên đúng với khá nhiều người. Nhưng nhiếp ảnh lại là một bộ môn đòi hỏi sự đầu tư liên tục và cao độ. Vậy chúng ta sẽ tái đầu tư thế nào nếu cứ liên tục làm miễn phí? Bằng vài dòng trên Facebook: "Tấm ảnh này được chụp bởi ABC, XYZ" ư?

3. Máy ảnh xịn thì hình đẹp

Điều này có thể đúng có thể không. Nhưng ở hầu hết các trường hợp, nếu bạn là một tay thợ cứng cáp và đã khinh qua nhiều năm tháng chinh chiến cùng các loại máy khác nhau, bạn vẫn có thể chụp được những khoảnh khắc tuyệt vời với một cái máy bình thường.

4. Bạn tôi là photographer, và đương nhiên cậu ấy có thể chụp ảnh cưới

Đương nhiên cậu ấy có thể làm vài pô coi được trong lễ cưới,nhưng chắc chắn vẫn không thể bằng dân chuyên nghiệp. Nhiếp ảnh được phân ra thành rất nhiều thể loại, và bạn không thể để cậu bạn vừa chơi máy một hai tháng chụp đám cưới được.

5. Ảnh đẹp nhất định phải qua photoshop

Nếu khả năng chụp ảnh của bạn càng ngày càng trở nên chuyên nghiệp, photoshop sẽ không còn cần thiết cho lắm. Những khoảnh khắc đẹp và hoàn hảo không được tạo ra bởi photoshop. Đó đơn thuần chỉ là một phần mềm chỉnh sửa và làm cho tấm ảnh trở nên lung linh hơn.

6. "Anh bên tiệm kia chụp đẹp hơn cậu nhiều"

Mỗi nhiếp ảnh gia có một phong cách và tiến trình làm việc rất riêng. Vì vậy, sẽ thật chủ quan nếu đánh giá chất lượng bức ảnh chỉ theo sở thích cá nhân của bạn. Có thể tay máy XYZ có phong cách hợp với bạn, nhưng trong mắt người khác - như vậy là chưa đủ.

7. "Bớt thêm chút nữa đi mà"

Bạn có thể yêu cầu giảm giá, điều đó đúng trong mua bán. Nhưng đừng cứ mãi kì kèo vì nhiếp ảnh cũng là một phương tiện để kiếm sống.

8. "Anh bên tiệm kia chụp rẻ hơn cậu nhiều"

Vì không là dân trong nghề, nên chắc chắn bạn sẽ không hiểu và cũng không biết các thiết bị mà mỗi nhiếp ảnh gia đã tốn rất nhiều để trang bị cho mình. Hãy là người tiêu dùng có đầu óc và văn minh khi luôn thực hiện đúng phương châm "tiền nào của nấy".

Nguồn: Pose.com.vn

...
  2. maianhtu164

maianhtu164 Thành viên cấp 2

"Anh bên tiệm kia chụp đẹp hơn cậu nhiều, giảm giá cho tớ đi...."
    Đây mới là câu nói xót xa mà mình được nghe... :(
    toandaigiabg, Little Denny, SOVIET An1 người khác thích bài viết này.
  3. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

đang đắng lòng vì mấy đứa bạn nhờ mình làm pts hình của nó free hoài đây :|
    Little DennySpectre thích bài viết này.
  4. PhucNguyen736

PhucNguyen736 Thành viên cấp 2

mẫu đẹp và chịu chơi mới suy nghĩ tới chữ free:))
    Lê Quang Thăng thích bài viết này
  5. Tuan9821

Tuan9821 Mới đăng kí

Đúng thật, mình mới chụp đc hơn năm, mà toàn chụp cảnh, mà cứ hở ra là "đi chụp sự kiện với đám cưới" :)):)):))
  6. Spectre

Spectre Thành viên cấp 1

Little Denny thích bài viết này
  7. DP.P

DP.P Mới đăng kí

Little Denny, SOVIET AnT.A.Tuan thích bài viết này.
  8. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

"Anh bên tiệm kia chụp đẹp hơn cậu nhiều"
    thế thì qua bên kia mà chụp, qua bên đây làm gì:v :v
    SOVIET An thích bài viết này
  9. caphenhiepanh

caphenhiepanh Thành viên cấp 1

câu đau lòng nhất của mình :" máy ảnh đâu , đem theo làm vài pô , hình đâu , trả hình đây ( bọn bạn ) "
    rất bực mình , vì nếu đi chơi mình cũng là thành viên , mình cũng muốn chơi , chứ có muốn xách cái máy theo nheo mắt đâu , 1 vài lần thì dc , chứ cả sếp , cả bạn , cả bạn mới quen cũ quen blah blah , chả lẽ mình cũng phải làm việc lúc đi chơi sao :((
    thứ 2 là hình tao đâu , ??? , cứ như đòi nợ :( , bình thường làm ăn , hay like hay share dùm cái ảnh của website mình , ko thấy hắn , thế mà đòi hình thì nhanh mệt nghỉ , @@!! , mình nợ gì ai chứ :(( , buồn
    nhưng chẳng nói được , vì chúng ứ hiểu , :)
    SOVIET An, nguyendung1823w32bigbang thích bài viết này.
  10. SanJi

SanJi Thành viên cấp 2

cÁI Kiểu so Sánh mÌnh vỚi ngưỜi kHác làm MìnH thấY rấT tổN tHươnG =((
  11. Toan Flamingo

Toan Flamingo Thành viên cấp 2

"Làm cái album thôi mà sao mắc quá zậy, mấy tiệm kia chụp rẻ hơn anh nhiều"...
    10 người thì hết 7 đã nói câu này với mình :3
    Little DennySanJi thích bài viết này.
  12. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:)) Free cho con bạn ; rồi bạn của bạn đi theo cuối cùng free toàn tập ai giống tui điểm danh cái :))
    Lê Quang Thăngphihospt thích bài viết này.
  13. vphoto

vphoto Mới đăng kí

Nhiếp ảnh bây giờ đi phục vụ cưới hỏi là đúng mà bạn :)
  14. kingvomang

kingvomang Mới đăng kí

đi chơi với lớp vác máy chụp 200 tấm,về mới để ý mình chỉ có mặt dc chục tấm,lại còn phải lọc cọc ngồi chọn cái đẹp up lên cho tụi bạn nữa chứ
    caphenhiepanh thích bài viết này
  15. Pentatonic

Pentatonic Thành viên cấp 1

Thỉnh thoảng còn bị các bạn chuyên xài smartphone chụp ảnh tự sướng chê.. :-j
    phihosptw32bigbang thích bài viết này.
  16. caphenhiepanh

kingvomang thật chứ chục tấm là còn mừng , sinh nghề tử nghiệp 6 năm nay dc 2,3 tấm ảnh ra hồn
    @vnphoto có thể bạn chưa tìm hiểu thể loại comercial @@??? , chụp food chụp interior hoặc chụp advertise cũng là 1 thể loại ăn tiền rất đc ưa chuộng nhé , ngoài ra fashion và ảnh sản phẩm cũng kiếm tiền ko ít , tất nhiên ở việt nam chụp cưới được ưu tiên vì nhiều lí do vân vân ... nhưng hiện tại mình kiếm tiền chủ yếu từ ảnh quảng cáo , mình ko nghĩ cứ cầm máy là phải chụp pre wedding đâu
    cái khó của photographer việt nam là khó có được hợp đồng lớn để thực hiện các print ad hoặc các concept quảng cáo tầm cỡ , nhưng mình nghĩ sẽ sớm thôi , từ từ rồi việc cầm máy ở tại đây , ngay quốc gia này sẽ đc nâng niu và hiểu rõ hơn , thể loại gì thể loại gì sẽ có nhiều hướng tách bạch , fashion , wedding , ad concept vân vân ,
    lí do : chả biết , chỉ hi vọng thế :D , vì bây giờ mình thấy người chụp ảnh sản phẩm và advertising khá nhìu , thậm chí họ còn có thể làm việc được với các đối tác nc ngoài , khác xa so với lúc 4-5 năm trước ,
  17. caphenhiepanh

còn mấy bác chụp fashion thì đỉnh của đỉnh , như hoàng HK ( chuyên gia đánh khối với ngược sáng ) Nâu JP , ( chuyên kiểu hình mộng mơ hàn cuốc ) , dolphin li ... vân vân , từ từ rồi chắc sẽ có cái nhìn rõ ràng hơn cho người cầm máy ở VN
  18. vanphong

vanphong Mới đăng kí

mình rất xúc động khi đọc bài này .... quá đúng
  19. sharinegan

sharinegan Thành viên cấp 4

Chủ yếu đánh vô tài chính, như vầy ae cạp đất mà ăn à #:-s

Ủng hộ diễn đàn