Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ẩn link được share của forum đối với Guest

Chủ đề thuộc danh mục 'Góp ý cho diễn đàn' được đăng bởi N.P, 28/11/13.

Lượt xem: 7,992

1. N.P Thành viên cấp 4

Gửi Admin.

Em xin đi thẳng vào vấn đề. Hiện nay ở forum mình tất cả link đều available với guest (không cần là thành viên vẫn có thể nhìn thấy link share, link download...). Em cảm thấy vấn đề cần được chỉnh sửa.

Ai cũng biết là forum mình có các trang fanpage trên Facebook (Việt Font, I Love [Photoshop], I love Design, Cộng đồng Designer Việt Nam...) và các ad thường xuyên giới thiệu bài hay ở forum lên các fanpage này để nhiều người được biết.

Forum mình lại thường có 1 lượng guest truy cập khá lớn (hiện tại lúc viết thread này lượng guest đang online là hơn 7000, lượng mem là hơn 700).

Ở các topic share resources, guest không cần đăng nhập hay đăng ký vẫn có thể download được, điều này có vẻ không công bằng với những người đã đăng ký thành viên, và điều này phần nào đó chắc chắn gây ra sự không hài lòng của những người share link, vì có khá nhiều người chỉ down mà không hề cảm ơn lấy một lời (lượng download nhiều hơn tổng lượng like, cmt tại forum và cả trên fanpage). Vẫn biết những cái cmt cảm ơn hay like đôi khi nó không có nhiều ý nghĩa nhưng dù sao nó vẫn góp phần tạo động lực cho người share link, rằng vẫn có nhiều người trân trọng những gì họ đang share (rất nhiều resource là hàng order chính cống, chúng ta không thể cảm ơn lại bằng vật chất thì chúng ta nên cảm ơn những người đã share bằng sự tôn trọng tinh thần, và cũng không có ai cảm ơn người khác bằng sự im lặng cả).

Việc ẩn link với guest sẽ phần nào khiến nhiều người chỉ-down-rồi-đi phải suy nghĩ lại. Không thể suốt ngày nghĩ rằng họ share thì mình có quyền down, không cần phải cảm ơn cảm tạ chi hết.

Việc ẩn link với guest cũng tạo cơ hội cho forum có thêm một lượng thành viên, và biết đâu, bình thường họ không đăng ký, thì không được thảo luận, chỉ được xem, nhưng sau khi đăng ký, được tham gia thảo luận, họ lại thích và không ngồi yên nữa, chịu tham gia đóng góp giúp forum phát triển?

Mong Admin xem xét ý kiến này.

...
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Thật ra vấn đề này đã nhiều người đề xuất rồi! Tuy nhiên câu trả lời của mình vẫn là "ko cần", việc đăng ký thành viên đó là sự tự nguyện và là quyền lợi của họ! Forum ko cần member đông, member reg nick chỉ vì cái link download, mà forum chỉ cần những member vào đây và thực sự hoạt động kìa! Tất nhiên những ng tự nguyện đkí thành viên họ sẽ có mục đích rõ ràng hơn là những ng "bị ép" đkí :)
    Trandinhkhiem, ToiHocDoHoa.com, noname_011 người khác thích bài viết này.
  3. kecanhnguc

kecanhnguc Thành viên cấp 2

Mình nghỉ là không nhất thiết phải ẩn link với guest. nếu bắt họ phải đăng ký để lấy link down thì họ cũng chỉ reg nick rồi lấy lik thôi.chứ họ cũng chẳng để lại lời cảm ơn nào đâu. như a Dư nói thì họ chỉ bị ép thôi.mà việc ẩn link có khi lại làm giảm lượng truy cập.vì khi họ thấy bài của diễn đàn VDS thì họ bỏ qua,rất nhiều người lười reg tài khoản lắm.như mình này :D
  4. phamxuanphucuong

phamxuanphucuong Mới đăng kí

forum đã quá lớn rồi thì ko cần đến việc ẩn link đối với guest nữa, điều này chỉ cần đối với 1 số forum mới, cần lượng member và giữ user ở forum !
  5. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Vấn đề này chắc chắn các Admin đã nghĩ đến nhưng mình nghĩ chỉ nên thực hiện khi "thực sự cần thiết" thôi. :D
  6. SITUVN

SITUVN Thành viên cấp 2

Mình cũng nghĩ là không cần ẩn. Nếu làm vậy thì số thành viên ảo/không hoạt động sẽ nhiều, khi đó làm mất chất lượng diễn đàn hơn. Tổ tốn dung lượng CSDL.

Mình và bạn bè mình cũng từng thế, vào chỉ vì muốn tải cái gì đấy mà đăng kí vào tải rồi quên luôn tên diễn đàn + tên và mật khẩu đăng nhập.
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Để ý chủ thớt rất cay cú cái chuyện down tài nguyên do mình share , ý bạn là những gì mình share thì phải có cái ''sĩ diện'' của nó ?
    Muốn down thì phải cảm ơn , phải nhấn like , phải như này như nọ ?
    Mezzazzy thích bài viết này
  8. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thiên Ma: Muốn down chỉ cần click vô cái link, và down, sau đó nguẩy đuôi đi, ko cần biết người post là ai, theo bạn là thái độ tốt? Topic share tài nguyên ko một cái like, ko một cmt thảo luận phản hồi nào, nhưng lượt down thì tăng vèo vèo, cảm giác vui lắm. Sĩ diện ko liên quan ở đây, nếu sĩ diện thì đã ko share, vấn đề ở đây là thái độ của người nhận như thế nào đối với người cho, nó ảnh hưởng rất lớn đến tinh thần và cảm hứng của người cho. Còn nếu bạn nói im lặng là một cách biết ơn thì mình chịu thôi. Chứ nếu thái độ người nhận tốt như thế thì tài nguyên đc share trên forum này theo mình nghĩ là nhiều hơn bây h nhiều. Mà thôi, admin đã lên tiếng, mình cũng ko muốn giải thích thêm nhiều, những gì muốn nói đều đã nói.

Admin có thể del bài, topic close tại đây.
  9. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

4rum thêm 1 đống acc rác thì ai trả tiền cho admin đây?

đây đâu fải 4rum teen mà so đo từng like, néu post bài vì like thì wa vn-zoom ấy
  10. Nguyễn Thiết

Nguyễn Thiết Thành viên cấp 2

Đã là chia sẻ thì nên để ai cũng biết, quan trọng là mọi người biết đến và tôn trọng cái chia sẻ đấy của mình, còn đăng ký thành viên là tự nguyện nếu họ thực sự có nhu cầu muốn thực sự học hỏi, chứ rồi reg nick xong, download xong, like 1 phát xong rồi phủi đít bỏ đi thì để làm cái gì? chưa kể đến việc ẩn link như vậy nhiều người chắc chắn sẽ quay ra ngay hoặc tắt tab ngay để đi tìm cho mình một site có tài nguyên tương tự mà không cần reg acc và like để có đc link download. :)
  11. tien_1994

tien_1994 Thành viên cấp 1

em cũng đồng ý cùng quan điểm đó của anh Phạm Hữu Dư . vì nếu ép người ta chỉ vì cái link download cái quan trọng vẫn là trên tinh thần tự giác cảm nhận của họ về 4rum họ thấy hay bổ ích thì họ đăng ký trên tinh thần tự nguyện thôi, nói như chủ thớt đây thì là ép buộc cữơng bức 100% rồi, tạo nên 1 điều bức xúc trong lòng người dùng, lấy ví dụ cơ bản: bạn thích 1 con nhỏ xinh mà má bạn kết cho bạn 1 em vừa xấu vừa tệ liệu bạn có đồng ý hay ko nếu có thì cũng chỉ là vì cái lợi ích gì đó còn ko chắc hẳn bạn cũng có tâm trạng như mình nói hỗi nãy vậy bạn bị cưỡng ép thì trở lên ko dc vui cho lắm, mà diễn đàn để lập ra cho ae mọi người cùng chung hưởng tài nguyên từ in tờ nét nhé chứ ko thể vì lợi ích ká nhân dc đâu bạn chỉ vì 1 cái link thôi chuyện cũng ko to mà cũng ko nhỏ mà hành guest. đáng nhẽ em ko định nói lên suy nghĩ của em đâu bác admin ak` nhưng em thấy a nói đúng chứ cái đề tài này ra từ bữa đầu tiên mình đã coi rồi nhé chủ thớt nhưng mình ko bình luận là vì có khả năng ảnh hưởng tới nhau như thế là ko tốt. cái này ko phải là vì anh Dự nói mà em hùa theo như câu ông bà mình vẫn nói thừa nước đục thả câu đâu nhé. tks preview................................
    huy1993 thích bài viết này
  12. jackpaker90

jackpaker90 Thành viên cấp 3

Nhìn lượt view đủ vui rồi, thanks hay không cũng chẳng quan trọng lắm.
    Như admin của svit đã từng nói "Tôi không muốn biến svit trở thành một vn-zoom thứ 2"
    tien_1994huy1993 thích bài viết này.
  13. crhanh

crhanh Thành viên cấp 2

Rất ủng hộ bác Dư. Chúng ta là diễn đàn thiết kế (1 dạng của diễn đàn công nghệ), chúng ta phải có tinh thần share cao, rồi tự dưng sẽ có ngày guest sẽ cảm kích mà gia nhập 4r thôi (vd mình). Ko dài dòng vì đang bận nhưng vẫn chốt 1 câu "KHÔNG CẦN THIẾT", đừng trở thành những người hẹp hòi. Đã ai lướt google để down tài liệu, stock,... mà bị mấy trang chết dẫm yêu cầu reg chưa? Vui phải biết! Việc xác nhận tài khoản đôi lúc cũng là cả 1 vấn đề...
    huy1993 thích bài viết này
  14. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

nếu chỉ vì cái link mà reg nick thì như thớt nói hơn 7000 guest sẽ thành 7000 fake nick, csdl cứng ngắc dẫn tới forum hoạt động chậm chạp thì còn khó chịu hơn :) Với lại tinh thần đã gọi là share ròi thì cần chi cái lời cảm ơn hay like, mấy cái đó chỉ là hình thức thôi cần j chấp nhặt làm chi :/
  15. lenhuthanhvn

lenhuthanhvn Thành viên cấp 3

Mục đích chính của diễn đàn là để trao đổi, chia sẻ nên mình nghĩ ko cần ẩn link làm gì. còn những người reg nick chỉ vì cái link thì chắc chắn họ chẳng đóng góp gì cho diễn đàn...reg chỉ tốn tài nguyên.
  16. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Vậy tốt nhất là bạn khỏi share luôn đi , đã share thì đừng có nói đi nói lại nói tới nói lui .
    Trandinhkhiem, lenhuthanhvnNguyễn Thiết thích bài viết này.
  17. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

uhm với nhữg trang bắt đăng ký thì mình thường chỉ thấy và.........ko bao jờ way lại :3 :3
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn