Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Blend màu trong corel

Chủ đề thuộc danh mục 'Corel Draw' được đăng bởi hiencamap1411, 17/4/14.

Lượt xem: 8,210

1. hiencamap1411 Thành viên cấp 1

...
  2. hiencamap1411

hiencamap1411 Thành viên cấp 1

Mình làm cái này bằng PS nhưng khi in ra màu ko giống với hình ảnh do chỗ in in bằng GRB. Không biết bên corel có làm được cái này không... giúp mình với...
  3. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Không hiểu ý bả chị , ý chị nói chị chọn hệ màu CMYK nhưng in ra RGB hay chọn hệ màu RGB nhưng lại in ra CMYK
  4. ga_kon88

ga_kon88 Mới đăng kí

nếu in ra màu không giống với hình ảnh thì phải xem lại lúc in, bạn dùng giấy gì ? Giấy thì có 2 loại : thứ nhất giấy cứng Grossy, loại thường thấy in ảnh Lab, gồm láng và lụa, và thứ 2 là giấy thuốc. Trong bảng setup máy in mình để default hay có chỉnh gì không ? Và, không gian màu là gì nữa :) Phải điều chỉnh lại mấy thông số lúc in ra nữa thì mới đúng màu như hình trên máy tính :)
  5. hiencamap1411

Wu Kong: chị làm cái file này bằng photoshop nhưng khi gửi ra ngoài nó in thì màu của CMYK...hiccc... đuối toàn tập?
    ga_kon88: chị in plastic phim để ép kính, chị làm hệ RGB nhưng khi gửi in người ta lại in CMYK.
    Chị muốn hỏi là nếu làm corel có được hiệu ứng như vậy ko?
  6. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Chị hiencamap1411 ơi , theo e biết in plastic thì phải chạy CMYK . Nên dù chị gởi file RGB thì cũng phải chuyển qua CMYK để xuất phim để in vì plastic cũng là decan trong nên nó phải nhờ có K mới hấp thụ ánh sáng phản quang được vì vậy không chạy RGB được, cũng giống như mấy cái nhãn chạy offset vậy đó phải chạy CMYK. Vì vậy dù xài phần mềm gì cũng phải chạy hệ CMYK hết. E đang làm bên ngành offset nên chỉ biết có nhiu thôi, sai sót chổ nào vui lòng bỏ qua cho e
  7. hiencamap1411

Wu Kong: vậy chị phải làm bằng file corel ah
  8. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Dạ không chị hiencamap1411 ơi, chị làm bằng corel cũng phải in bằng CMYK , trong khi đó PTS lại đẹp hơn, vấn đề là chị phải gọi được thông số màu bên CMYK cho nó tiệm cận mã màu RGB chị cần xài để tránh sai lệch màu quá nhiều
  9. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Để gọi được mã màu CMYK chị phải dùng color chart, Pantone Plus CMYK GP4001,... . Vì khi sử dụng hệ màu CMYK chị không được phép nhìn màu qua màn hình ( đối với màn hình LCD, còn màn hình CRT thì chỉ dừng lại ở mức tham khảo ) , vì nhìn màu qua màn hình sẽ gây sai lệch màu khi in thành phẩm. E đã dò thông số màu RGB qua hình chị và đã chuyển qua hệ màu CMYK tiệm cận với màu RGB đó , vẫn có lệch màu nha chị nhưng ở mức độ cho phép và đã chuẩn bị tinh thần từ trước :D . Chị tham khảo nha :
    Màu chị Blend là màu chuyển sắc nên qua CMYK hơi khó chạy chút nha chị, ăn thua tay nghề của thợ kéo màu, Để chắc ăn chị in 1 tấm ra giấy ( Hệ RGB) rồi đưa cho thợ kéo nhờ người ta canh màu . Chúc chị vui :D
  10. hiencamap1411

Wu Kong: thanks e nhỉu nha!
  11. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

có 1 cách đơn giản hơn là đổi màu trong photoshop sang kênh cmyk là được. image - mode - CMYK in ra nó cũng không khác là mấy đâu.
  12. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

minhducdesigner Nếu chỉ đơn giản vậy thôi thì e xin ghi nhận ý kiến của bác. Nhưng bác có chắc là màu bác nhìn thấy trên màn hình sẽ giống như màu in ra thành phẩm ở hệ màu CMYK không ? Nếu chỉ đơn giản là vậy thì e nghĩ chẳng ai dùng tới Color Chart hay Pantone Plus CMYK cả. Theo e biết các cao thủ bên ngành in offset, trục, ống đồng,... đều phải dựa vào thông số màu để quyết định, nếu bác làm được vậy thì coi như bác đã có bước đột phá mới bên ngành in CMYK . Và chưa kể in trên vật liệu gì ? Trong điều kiện thời tiết, ánh sáng thế nào thì nó sẽ có sai lệch màu nhất định. Còn chuyện bác ra thành phẩm rồi mới chuyển sang CMYK trong PTS thì theo cách ông a e nói là bác sai hoàn toàn vì bác không nắm được mã màu
    boylak21hiencamap1411 thích bài viết này.
  13. Gia Kiệt

mình làm ở công ty in mình hiểu rõ về in opset các loại giấy định lượng giấy máy móc. và mình cũng tiếp xúc nhiều với máy out film. mình nói cách đó là cách đơn giản nhất nói chung là không chính xác được nhưng lúc in ra mình cũng chẳng bao giờ cam kết với khách hàng giống 100% cả. nói đơn giản như màu đỏ cờ chẳng hạn. thỉnh thoảng thợ in vẫn có sự sai lệch. màu trên máy là một chuyện in ra là chuyện khác.
    Ps: bạn thử cầm một file thiết kế đến trong đó có một cái hình hệ RGB xem thợ chỗ lab film người ta xử lý như thế nào thì bạn sẽ hiểu về ngành in. có thể chỗ mình làm láo nhưng đa phần mình thấy chỗ nào cũng thế
  14. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

minhducdesigner Vâng bác, e cũng làm bên nghành in offset nên vấn đề đó e hiểu rõ . Nhưng bác có đọc kỹ yêu cầu mà chị cần hỏi không ? " Sai lệch màu khi chuyển hệ màu từ RGB sang CMYK chứ không phải cách chuyển hệ màu từ RGB sang CMYK " . E cũng như bác thôi, không bao h hứa đảm bảo 100% về màu sắc cho dù đó là màu Pantone
  15. Gia Kiệt

Tôi không biết bạn dò màu như thế nào nhưng kênh màu từ RGB sang CMYK của bạn nói là dò tôi dò lại và màu sai 100%. Còn tôi không biết bạn ở lĩnh vực nào cả. cứ in nhiều vào bạn sẽ hiểu.
  16. Gia Kiệt

à sr mới đọc lại. vấn đề là màu trên máy với màu trên giấy. cái này thì vẫn đề muôn thuở của ngành in rồi. nói chung cứ ký duyệt mẫu màu cẩn thận nếu ít màu thì tốt nhát bảo thợ in tách màu ra mà pha. còn phức tạp thì hên xui thôi. không đảm bảo được đâu
  17. hiencamap1411

Hai a cứ nói quan điểm của nhau làm gi? giúp mình xem thế nào
  18. hiencamap1411

Tớ vừa chuyển sang CMYK hết rùi....
  19. hiencamap1411

[​IMG][/IMG] đây là hình ảnh tớ vừa chuyển
  20. hiencamap1411

tớ vừa mới chuyển qua cmyk