Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Blend và giao lưu blend hình sao cho hiệu quả

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Toon Ent, 10/8/13.

Lượt xem: 3,679

1. Toon Ent Thành viên cấp 1

Dạo qua 1 vòng các topic về blend mầu mình có thấy khá nhiều bạn làm hình rất tốt, còn 1 số thì hơi non tay/newbie và chưa xác định được thế nào là blend hình đẹp. Hnay mình lập topic này để mọi người cùng nhau chia sẻ thế nào là blend 1 tấm hình tốt, ưu - nhược điểm của từng cách blend và có cả chia sẻ cách blend nữa :D mình sẽ mở đầu trước với stock này.

Before:

After:

Mình chọn tấm này vì nó chỉ là 1 tấm ảnh xóa phông đơn giản ai cũng chụp đc, đc cái mẫu đẹp là chấm hết :))

Ưu điểm:
    - Mầu ấm áp, dễ nhìn dưới các loại màn hình khác nhau
    - Highlight không bị cháy sáng
    - Các chi tiết ở vùng shadow không bị bết (vùng tóc đen vẫn rõ các sợi tóc)
    - Hoa văn họa tiết ở trên áo trắng rất rõ ràng.
    - Contrast vừa đủ không bị vênh sáng tối

Nhược điểm:
    - Màu ám vàng so với ảnh gốc, mất đi độ sáng trong của ánh sáng thực
    - Boder vignette của ảnh hơi đậm (đen).
    - Mầu hơi xỉn do cách blend

Đây là vài điều mình tự rút ra, sau khi làm xong tấm hình và so sánh với ảnh gốc. Mọi người có thể lấy stock hoặc làm trên stock mới và cùng đưa ra quan điểm cho mọi người biết, hiểu và góp ý nhé :D

...
    Eminem thích bài viết này
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

khoan không nói về blend, đọc câu nhận xét của bạn về stock mình mới chạy qua xem thử ảnh bạn chụp thì thấy sao bạn ko chụp được một cái ảnh "đơn giản" mà ai cũng chụp được như thế này đi nhỉ, ảnh bạn chụp còn cách xa cái ảnh "đơn giản" này quá ;;) mình blend kém nên ko dám nói gì về blend
    nolove2208buctrongnguoi thích bài viết này.
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Cái tấm before của bạn sao giống after của mình quá vậy :))

nolove2208 thích bài viết này
  4. nolove2208

nolove2208 Thành viên cấp 2

2 kì cựu VDS ra troll kìa :)
  5. hieuvuphoto

hieuvuphoto Thành viên cấp 2

6. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Hi hi hi ... Cái Topic ni hay ghê nhỉ !? :D:D
    1) Không Blend lại ảnh mà người khác đã Xử lý rồi !
    Cái Stock mà bạn đưa ra - khẳng định luôn đó là cái ảnh mà mình đã xử lý rồi & đưa qua bài Tut ni :

Muốn thức hành thì lấy Stock ni mừ vọc :
    Code:
    Download: http://adobe.ly/1aLhN5P
    Stock Photo (c) Copyright by Mi Sen PhotoGraphy
    Dung Lượng: 8.56 MB
    Kích thước: 5760 x 3840 px
    Hệ màu: Adobe RGB 1998
    240 DPI
    FB : https://www.facebook.com/HoBaoVietDesigner

2) Mấy cái Ưu-Nhược gì gì đấy - Vui lòng xem xét lại bởi lẽ có đôi chút không hợp lý !
    3) Thanks vì Tinh thần Chia sẻ của bạn ! :like:
  7. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

đọc qua từ sáng đã thấy bcuoi mà k muốn nói, nhìn là biết cái before đã xử lý r, blend lại cái đã xử lý, r lại làm bài so sánh dăm 3 cái ưu nhược gì gì đó, ảo quá 8-|
    Hổ Báo VietDesigner thích bài viết này
  8. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Hổ Báo VietDesigner thích bài viết này
  9. Toon Ent

Toon Ent Thành viên cấp 1

mình không có ý định phủ nhận công sức của 1 ekip để tạo ra 1 bức hình vì mình biết để làm ra 1 tấm hình 'đơn giản' như này cũng phải setup rất kì công nh mình thử hỏi bạn là bạn thấy bức hình để chụp cần kĩ thuật gì ạ :D và có sự khác biệt gì giữa kĩ thuật chụp 2 bức ảnh này không ạ :D
    IMG_5165 "Class6S" by Class6 Studio | Toon Ent. (094)7672393, on Flickr

1) Thanks bạn vì đã đưa cho mình stock xịn, vì mình lấy stock này ở Vnphoto và có 1 cuộc battle vui vẻ với các bác trên đó và cả MiSen cũng tham gia nữa. Với stock gốc như kia mầu lên còn dễ hơn là phải tẩy lớp mầu blend cũ đi để lên lại :D

2) Ưu nhược có gì không hợp lí thì bạn nên nói ra để cho mọi người cùng tham khảo như những tiêu chí khi topic đc lập ra. ( nhất là với những có ý tưởng chia sẻ thông qua việc viết tut như ban :D )
  10. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Toon Ent bạn làm mình shock đó, bạn cứ làm như để ra một bức ảnh có mỗi việc ấn nút chụp, setup máy auto rồi ấn nút chụp :)) thế hóa ra câu ai cũng chụp được của bạn ý là người khác setup lên stylist, mod diễn, chọn góc máy, ánh sáng, căn bố cục, setup máy móc khẩu độ tiêu cự bla bla hết rồi thì việc đơn giản còn lại là mỗi bấm nút, nếu thế thì công nhận đơn giản thật :)) còn nếu muốn so sánh thì cái dễ nhìn nhất là cái bố cục ảnh của bạn khá chán, trông ko thu hút gì cả, cái bố cục ảnh của misen dù xóa phông nhưng nó hợp với mod, các mảng màu backgroud nó kết hợp với ánh nhìn của mod, còn bạn background chẳng có gì ngoài màu vàng vàng, Ngoài ra tay thì cụt, mod thì đơ, màu sắc thì lòe loẹt, background màu vàng, trên đầu màu xanh, đi xuống cái lá vàng, cạnh đó là môi đỏ chót, rồi cách để tay vậy làm vai mod rất to. Một điều nữa là chụp kiểu ấn tượng này mod phải biết diễn, vì lúc đó ánh mắt và môi nó thể hiện cảm xúc trong khi nửa mặt bị che, còn mod này cầm cái lá lên nhìn vào máy là hết, chẳng thể hiện cảm xúc gì ở đây. Những chi tiết nhỏ tổng hợp lại nó thành một bức ảnh, chẳng có gì là đơn giản ở đây cả.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn