Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Branding: Cà phê nguyên chất, các bác góp ý

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi songbangao, 6/9/15.

Lượt xem: 4,557

1. songbangao Thành viên cấp 2

Concept: Cà phê nguyên chất. Thể hiện được sự nguyên chất (cà phê được rang xay 100%, ko phải cà phê bột) và tinh khiết (sạch, hợp vệ sinh) của cà phê. Ý tưởng được lấy từ đóm sáng (flare) của băng tuyết, ý nói cà phê thì tinh khiết như là băng tuyết vậy. Màu xanh của logo thể hiện nguồn gốc thiên nhiên, nguyên chất, rang xay 100%.

Trước giờ tại hạ toàn bình loạn các brand của đồng môn huynh đệ, nay tới tại hạ xin nhận gạch đá ;;)

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/9/15
    Phạm Hữu DưHảo Hảo thích bài viết này.
  2. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Thấy hơi lạc đề! Cảm giác không liên quan tý nào! Ý tưởng cũng ko hay lắm
    songbangao, Lương ThiệnToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  3. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Hơi bị sai sai
    Cà phê thì tinh khiết như băng tuyết
    Màu xanh lam lại thể hiện nguồn gốc là thiên nhiên
    Chắc bạn đang đùa.
    songbangao thích bài viết này
  4. songbangao

songbangao Thành viên cấp 2

À, brand này mình làm theo hướng trừu tượng (abstract) hơn là nghĩa đen (literal), tại thấy nhiều thương hiệu cà phê làm theo nghĩa đen, logo luôn là 1 ly cà phê hay hạt cà phê. Mình thấy nó ko có gì nổi bật nên chọn trừu tượng để mà khác biệt với các thương hiệu cà phê khác.
  5. laidb201

laidb201 Thành viên cấp 2

Do em thấy màu xanh nước biển hay dùng cho quảng cáo kem đánh răng kẹo bạc hà, dùng cho ca phê không hợp lắm!
    khoianha10songbangao thích bài viết này.
  6. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

cà phê mà dùng màu xanh này là chết toi rồi cậu ơi, màu này lạnh ngắt, với logo người ta chả biết là cà phê đâu. ít ra trong logo có cái gì liên quan đến cà phê ví dụ như hạt nè, ly nè, hay là chữ "coffee" chẳng hạn.
  7. trongnguyen1985

trongnguyen1985 Thành viên cấp 1

theo ngu ý của mình thì thế này ạ:
    để hình dung về sự tinh khiết và nguyên chất thì ko ai lại vác băng tuyết ra để hình dung hết ạ, mà thường thì người ta liên tưởng đến thủy tinh hay pha lê ạ. vì vậy nên lấy hình tượng của ánh băng là ko hợp lý lắm. còn màu xanh lam thì nó lại càng ko ăn nhập gì với thiên nhiên bác ợ :D nó có vẻ giống lụa là vải vóc gì đó hơn :D thêm nữa là giữa phần hình ảnh biểu trưng và font chữ của bác nó cũng chỏi nhau chan chát bác ạ :D
    nếu bác muốn trừu tượng thì có thể dùng hình tượng pha lê và tính chất của nó để diễn đạt xem sao ạ :D
  8. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

songbangao nói chung là cà phê mà bạn cố tình thoát ra khỏi màu cánh gián thì không thể nào ra được.
    Thêm nữa tạo hình của bạn gây ức chế mắt, còn hệ thống lưới mình nhìn cả nửa giờ mà chẳng thấy nó nói lên được điều gì cả.
    Cuối cùng là không tưởng tượng nổi mình sẽ kêu một ly cf mào xanh để uống.
  9. hoaiviet

hoaiviet Thành viên cấp 2

Nhìn mình tưởng kem và nước giải khát mát lạnh nào đó hơn. Vả lại hình 6 dao kiếm ghê quá
  10. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

bạn đã tạo ra được sự khác biệt trong đám rừng logo cafe
    nhưng về mặt thương mại thì thất bại hoàn toàn :D
    bo russo, oceankingdomsongbangao thích bài viết này.
  11. trinhpapa

trinhpapa Thành viên cấp 1

Branding cafe mà nhìn t cứ tưởng nước khoáng :v
    songbangaofavourhn thích bài viết này.
  12. songbangao

dabeomoon

cà phê mà bạn cố tình thoát ra khỏi màu cánh gián thì không thể nào ra được
    mình thì ko nghĩ vậy, nhiều tiệm cà phê đã thử màu khác, vẫn hoạt động hiệu quả, starbuck chẳng hạn

tạo hình của bạn gây ức chế mắt
    có lẽ bạn đúng, mình sẽ rút kinh nghiệm vụ này

hệ thống lưới mình nhìn cả nửa giờ mà chẳng thấy nó nói lên được điều gì cả.
    thật ra mục đích tạo ra hệ thống lưới của mình là giúp cho khách hàng hiểu nó được hình thành như thế nào, khi gặp khách hàng mình sẽ giải thích rõ hơn, có lẽ mình chú thích chưa rõ ràng nên bạn nhìn ko hiểu

Cuối cùng là không tưởng tượng nổi mình sẽ kêu một ly cf mào xanh để uống.
    có nhiều người đã từng uống cà phê với ly màu xanh rồi, ví dj như nhãn hiệu này, cũng khá nổi tiếng ở nước ngoài

Cuối cùng là cảm ơn bác đã góp ý :D

Mình thấy các ý kiến khác thì cho là ý tưởng, màu sắc là ko phù hợp. Về cá nhân mình thì thấy ko có gì là ko khả thi đối với branding, mọi thứ có thể xảy ra.

trongnguyen1985 bác kêu là lấy ý tưởng từ pha lê thì theo mình nghĩ có khả năng nhưng mà phải xây dựng concept lại từ đầu, nói chung là mọi ý tưởng branding đều có tính khả thi, sau đó là phải perform nó như thế nào (quảng cáo, tiếp thị) để người dùng chú ý tới nó thì cái thương hiệu đó mới phát triển được.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/9/15
    tiendesigner thích bài viết này
  13. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Không có gì là không thể là chuẩn rồi đấy.
    Bỏ học hay học cao thì cũng có thể thành tỷ phú mà.
    Có điều tỷ lệ thành công khác nhau thôi.
    Nếu đã thích và nhìn rõ ràng được mục tiêu thì cứ làm thôi.
  14. acheng

acheng Mới đăng kí

1. Cà phê vẫn thoát ra màu cánh gián, nâu, đen... hay đại loại các tone màu tối và thay bằng các tone sáng được, mang cảm giác tươi trẻ cho thương hiệu (nếu phương pháp tiếp cận khách hàng tốt, đôi khi lại thành công lớn). Mình chỉ không thích màu xanh dương của bạn phía trên thôi, chẳng biết tại sao lại lấy băng tuyết ra để làm hình mẫu cho sự tinh khiết nữa, băng tuyết vẫn không sạch và bẩn vô cùng đấy bạn ạ, ở chỗ mình ở trước kia dân chúng nó dẫm chân lên băng, tuyết đen sì, nhìn bẩn lắm, mình càng ngày càng ghét tuyết. Còn màu xanh kia thể hiện biển và trời, không liên quan đến cây cà phê lắm (cây này hình như không mọc ở Thái Bình Dương đúng không bạn ?)
    2. Tạo hình của bạn mình không thích vì nó quá sắc cạnh kết hợp với chữ quá mềm, nhìn đối nhau chan chát, mà cảm giác rời rạc không liền khối. Font chữ script mà bạn chọn mình thấy hơi mỏng (để ở kích thước nhỏ không biết có đủ để nhận diện được cái thương hiệu này không). Có vẻ trường hợp này mình thấy font script không hợp với cái biểu trưng ở trên lắm. Font script mang đến nét gì đó thủ công, nguyên sơ cho sản phẩm, còn biểu trưng lại vuông sắc trằn trặn...
    3. Hệ thống lưới dù xấu hay phức tạp cũng phải trưng ra cho khách nhìn thấy, nó thể hiện hay không thể hiện điều gì cũng không quan trọng, vì cái cuối cùng người ta nhìn vào là Logo chứ có phải hệ thống lưới đâu. Cái này mình không ý kiến, bạn làm tốt
    4. Ly cà phê màu xanh vẫn chẳng sao cả

Ý kiến mình thì nghĩ thế này : thiết kế là cho người dùng cuối chứ không phải cho ông khách đến thuê bạn thiết kế. Thiết kế cần thể hiện rõ quan điểm của mình và phải bảo vệ nó
    songbangao, Gà ÁcToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  15. songbangao

acheng Về font chữ mềm mà bác nói ko hợp với tính sắc cạnh của băng thì mình sẽ xem lại, vì mình tính dùng sự tương phản có cứng có mềm trong một branding (symbol cứng, chữ mềm). Nhưng có vẻ lặp đi lặp lại điều này thì có cảm giác ko ổn? Nên chuyển về Unity (thống nhất) chăng? Tức là symbol sắc cạnh thì phải tìm font chữ sắc cạnh để tương ứng với symbol. Mình sẽ nghiên cứu, phân tích lại điều này. Cám ơn bác đã góp ý.

À, ý tưởng băng tuyết xuất phát từ cục đá trong ly cà phê đó, mình quên thêm vào. Còn về màu xanh lá thì mình nghĩ hue nó có thể lệch 1 tí, ko nhất thiết phải giống màu xanh lá gốc.
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/9/15
  16. tiendesigner

tiendesigner Thành viên cấp 2

dẫn chứng xuất sắc luôn. Tổng thể thì phá cách nhưng mà với vị trí của một người uống cà phê thì mình sẽ thắc là tại sao nó không có chi tiết nò dinh dang đến c phê hết vậy? Mình nghĩ sử dụng cho thương hiệu đá bào ổn hơn.^^
  17. Gà Ác

Gà Ác Thành viên cấp 1

Symbol không phải cứ áp dụng tỉ lệ vàng là đẹp. Màu nào không quan trọng, quan trọng cấu trúc logo bác quá rời rạc. Symbol hoàn toàn không gợi được 1 chút gì về cafe hay thương hiệu cả. Về mặt thời gian, bác nghĩ người ta nhìn 3 cái đốm sáng ấy có nhận biết được thương hiệu cafe của bác không?
  18. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Đôi khi cũng phải phá vỡ cái gì đó gọi là truyền thống, không có nghĩa là cứ nâu mới ra cafe. trong diễn đàn của Việt DS cũng có 1 số chủ đề về logo Studio chụp ảnh gì đó có bạn đã thiết kế hình tượng cái cửa chập máy ảnh làm logo và cái đó đã trở thành truyền thống nên 1 khi ai đó nhìn thấy là nghĩ ngay: "àh, chắc người này làm gì đó liên quan đến nhiếp ảnh..." và một số bạn cũng đưa ra ý kiến sao không làm gì đó khác đi mà cứ phải là cửa chập đó. vậy thì tai sao làm logo cho cafe mình không thể làm khác đi miễn là nó ok.
    Một số hãng cafe lơn họ cũng làm màu khác như: Starbucks màu xanh trắng - Highland nâu đỏ... nhiều lắm (tham khảo thêm)
    Chắc thớt thử kết hợp thêm một màu nâu gì đó thêm vào logo coi sao.
  19. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Đẹp!!!
    thanhhabuisongbangao thích bài viết này.
  20. deBob.vn

deBob.vn Thành viên cấp 2

K có họa tiết gì liên quan đến hạt cfe à thớt :(

Ủng hộ diễn đàn