Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cả nhà cho em hỏi cái AI tí

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi GiaLong0722, 23/11/14.

Lượt xem: 3,913

1. GiaLong0722 Thành viên cấp 1

Trong AI em vẽ cai nền xanh hoặc đen thì khi gõ text lên cái nền đó thì cái text có cái viền mảnh ửng trắng trắng trong rất khó chịu (mặt dù em vẫn chon viền là không màu rồi) (lúc trước thì không có) anh em nào biết cách sử lý chỉ em giúp...
    thanks
    (em chưa đủ tuổi up hình, chứ có hỉnh thì anh em dễ hình dung hơn)

...
  2. GiaLong0722

GiaLong0722 Thành viên cấp 1

3. GiaLong0722

4. D.An

D.An Thành viên cấp 1

Up hộ này ! Cơ mà up hình trên diễn đàn có cần tuổi tác gì đâu nhỉ ??
  5. oceankingdom

oceankingdom Thành viên cấp 2

làm gì có viền gì đâu ?
  6. Nguyễn Việt Đức

Nguyễn Việt Đức Thành viên cấp 2

Có thấy viền trắng gì đâu bạn ?
  7. hetdes

hetdes Thành viên cấp 1

Bác chọn 2 đối tượng (chữ & nền), vào window/transparency, ở ô normal chọn darken. xong
  8. GiaLong0722

D.An thanks bạn
    oceankingdom , nguyễn việt đức (khi phong to hay thu nho thì cái line đó vẫn nhu thế... nó cứ mờ mờ trắng trắng... vi chụp cái màn hình nên không thay rõ, bạn save hinh lại phóng to lên thì thấy liền)
    thanks 2 bac.
    hetdes làm chế độ hòa trộn thế thì khi đổi sang màu khác có ảnh hưởng gì không. (về màu)

VD: tới lúc màu đen không dùng, cho màu tươi hơn thì do ảnh hưởng của hòa trộn nó lại ra màu khác mà mình không để ý thì toi....

thanks bạn
  9. Cá Xanh

Cá Xanh Thành viên cấp 1

Ý bạn là răng cưa đó hả ?
  10. hetdes

hetdes Thành viên cấp 1

có ảnh hưởng ah. ngoai2i cách nàh thì e ko bít, nhưng hình như cái viền này chỉ nhìn thất khi chữ hoặc nền này là màu đen thôi.
  11. oceankingdom

oceankingdom Thành viên cấp 2

À, mình nghĩ là hiểu bạn muốn nói gì rồi.
    Có phải nếu bạn nhấp chuột vào đối tượng thì cái viền đó hiện lên không ? Còn không nhấp vào thì không thấy viền ?
  12. GiaLong0722

oceankingdom ko bác ah... lúc nào nó cũng thấy.... ngai cả khi chuyển .pdf nó vẫn thấy. (nhưng khi phóng to hay thu nhỏ thì nó vẫn thấy chừng ấy)
  13. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Đọc cái câu hỏi của thớt hại não voãi thật. Mình vẫn ứ hiểu thớt muốn hỏi như thế nào luôn. Quay cái video coi #:-s
    Hà Bơ thích bài viết này
  14. thanh_2013

thanh_2013 Thành viên cấp 1

câu hỏi hại não nhất năm
  15. GiaLong0722

ban nao up hinh len giup minh
    khi thu nho thi cac viền bao can de thay hơn.... phóng to thi it thay hon.
    nó giống nhu Stroke có màu trắng nhung rất là nhỏ.
  16. Tên Lửa

Tên Lửa Mới đăng kí

Mình cũng bị như thế, nghĩa là bao quanh đối tượng sẽ có một cái viền màu khác mặc dù ko để viền. Hơn nữa zoom to đối tượng lên thì cái viền đó có kích thước không đổi. Export ra jpg hay gì vẫn nhìn thấy rõ. Mong cao nhân trị hộ. P/s: e dùng bản Portable
  17. thanh_2013

thanh_2013 Thành viên cấp 1

đưa hẳn file lên đi cho các cao nhân khác giúp
  18. muadong2312

muadong2312 Thành viên cấp 2

• thơt dùng font bao nhiêu thế? mà cũng k quan trọng, khi mà export ra ảnh thì tất nhiên sẽ có những nét mờ đó rồi, khi nào mà thớt ghi chữ trong AI mà vẫn bị thì mới bất thường nhé, dưới là ảnh của thớt đúng không, mình up lên cho mọi người xem!
  19. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Mình hiểu ý chủ thớt rồi, gửi kèm hình cho bà con rõ (Click vào để xem hình ảnh 100%).
    Cũng khó mà thể hiện được tốt hơn, vì cái này zoom lớn hay nhỏ thì nó vẫn vậy thôi, nó không phóng lớn hay thu nhỏ theo hình.

Hình ví dụ mình làm là gõ text mặc định, không thêm stroke, hay áp effect gì hết trơn. Nói chung là hoàn toàn nguyên gốc, tuy nhiên có "bị" cái như chủ thớt nói, đó là 1 cái stroke rất nhỏ, rất khó thấy. Stroke này không thay đổi (chỉ 1 size cực nhỏ, cực mịn, cực mảnh) luôn ôm sát text. Cho dù bạn phóng lớn hay thu nhỏ thì nó vẫn nằm ở đó.

Trả lời cho thớt luôn, cái này là là mặc định của AI, đảm bảo không ảnh hưởng đến việc thiết kế và chắc chắn không hiển thị khi in. Mà thật ra là nó rất khó thấy, hầu như không thấy nếu không để ý. Nên trong trường hợp này có thể nói chủ thớt là "Thánh Soi!" :D

Đảm bảo 99,99% người dùng AI không để ý đến cái mà thớt cho là khó chịu. Nên đề nghị thớt Keep Calm and Design on!
  20. GiaLong0722

muadong2312 thanks bạn up hộ hình.
    thitkho Không phải mình là thánh soi gi đâu... mà khi trên may mình nếu zoom 80-100 hay 150% hoặc cao hơn thì cũng thấy nhưng hầu như rất nhỏ.... nhưng khi zoom nhỏ hơn thì cái nét đó hầu như chiếm gần hết text... tuy theo mức độ zoom nhỏ.... (thanks bạn nhiều)

Ủng hộ diễn đàn