Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các anh, chị đã thuyết phục bố mẹ mình như nào để mình có thể theo học nghành đồ họa?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Nguyễn Đức Thịnh, 3/6/15.

Lượt xem: 4,459

1. Nguyễn Đức Thịnh Mới đăng kí

Em là học sinh lớp 12, năm sau là 18 tuổi. Khi bố mẹ em hỏi công việc em muốn học trong tương lai là gì thứ duy nhất em nghĩ đến là đồ họa ( quảng cáo) và rất muốn học nó nên em đã thi thử vào trường Arena multimedia và đỗ mặc dù điểm k0 cao lắm, chắc vì em dùng bút xóa trong bài thi (cái bài vẽ ấy ạ). Nhưng bố mẹ em lại muốn em học nghành khác mà dễ có việc làm hơn ở quê em ( Cẩm phả - Quảng Ninh) kiểu mấy nghành nghề cơ bản như: điện, than ấy ạ và nghĩ đồ họa là nghành xa vời khó có việc làm. Em chưa biết em phải thuyết phục bố mẹ mình như nào để có thể theo đuổi cái mình thích nay em lập topic này muốn hỏi ý kiến các anh chị đã thuyết phục bố mẹ mình như nào để mình có thể theo đồ họa và cho em xin kinh nghiệm. :D

...
  2. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Thế bây giờ cô cậu *2 đứa trẻ ở nhà ấy* muốn tôi đi học hay ở nhà đi xúc than.
    Mr.Po thích bài viết này
  3. Nguyễn Đức Thịnh

Nguyễn Đức Thịnh Mới đăng kí

dabeomoon ý bạn bảo bố mẹ mình là 2 đứa trẻ. Bạn k0 có quyền cũng như đủ tuổi nói câu đấy. Mong bạn ăn nói lịch sự
    LynCuahoangemini thích bài viết này.
  4. dabeomoon

Uhm còn bạn quá bé để hiểu được câu nói này , nên là mình xin lỗi nhé. Không động chạm gì đâu.
    dungmax217Hồng Sơn thích bài viết này.
  5. giahudecor

giahudecor Thành viên cấp 1

Bạn thích thì bạn cứ viec làm, đâu cần phải bố mẹ quyết định. Nghề nghiệp là để nuôi sống mình sau này, có sự yêu thích thì mới phát triển tốt được.
    Bố mẹ có cằn nhằn thì 1 bữa 2 bữa mệt rồi cũng lại thôi. Bố mẹ bạn ko giết bạn chết đâu :)
  6. quocanh9uk

quocanh9uk Thành viên cấp 2

Chúng ta bản chất là những đứa trẻ sống lâu năm. Và có những đứa trẻ không chịu lớn :D
  7. Prime Papy

Prime Papy Thành viên cấp 1

Qua VTC Academy học đê bạn ơi! T đã đăng ký và không có khoản tài trính nào được viện trợ từ chính phủ. Mong tới đây đủ lúa theo học:-"
  8. hoangemini

hoangemini Thành viên cấp 2

Em hiểu ý của bác dabeomoon! nhưng mà thực sự chúng ta không nên nói như vậy, dù có đặt trong dấu * hay " đi chăng nữa, nếu ai nói ba mẹ mình như vậy thì mình cũng khó chịu đó thôi. Tư tưởng của họ có thể các bác xem là cổ hủ hoặc "con nít" nhưng mà họ cũng muốn tốt nhất cho con em của mình thôi! Nói gì thì nói cố khuyên ba mẹ bạn nha đi thớt, sống mà không đúng đam mê của mình thì cũng dễ chán nản và thất bại thôi, may mà ba mẹ mình đã đồng ý và cỗ vũ cho đam mê của mình :)
  9. hakhanhbk2008

hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

Điện than ở ngoài quảng ninh đang đi xuống,điện thì ko có việc,than thì ko khai thác nhiều nữa,lương mấy cty nhà nước thì thấp,nên đi theo đam mê của mình và cố gắng hết mình vì nó,mình cũng ở Cẩm phả nên biết mà,điện than ở đó có khi ko bằng đi buôn bán nữa ấy,xi măng có khi ở đó còn phát triển hơn :))
  10. dabeomoon

hoangemini cả bạn cũng chẳng hiểu, đến một tuổi nào đó bạn chẳng còn mong gọi cha mẹ bằng ông bà già nữa. *Hai đứa trẻ* là một cách nói vui giữa những nguời bạn với nhau. Nếu cảm thấy ko vui về điều đó thì cũng chẳng sao.
    mt-Orange thích bài viết này
  11. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

chủ thớt phải nhận ra một điều là: vấn đề KHÔNG nằm ở bố mẹ bạn, vì nếu vấn đề nằm ở bố mẹ bạn, thì bạn sẽ phải thay đổi bố mẹ bạn. Và nếu bạn sống đủ lâu để nhận ra một điều là bạn KHÔNG THỂ thay đổi người khác, nhưng bạn hoàn toàn CÓ THỂ thay đổi bản thân và CÁCH NHÌN của bạn về người đó, THÌ thái độ và hành động của bạn với người đó sẽ khác, từ đó ẢNH HƯỞNG đến thái độ và hành động của người đó tới bạn.

Vậy thì thay vì tập trung vào bố mẹ, hãy tập trung thay đổi bản thân mình và cách bạn nhìn bố mẹ như 2 chướng ngại vật. Nếu bạn tập trung vào cái gì đó, ví dụ sự cản trở của bố mẹ mình, bạn sẽ chỉ làm nó lớn mạnh thêm bằng cách đi tìm bằng chứng cho việc bố mẹ bạn là 2 ng bảo thủ,...v..v.. Thay vì thế, thử nhìn ở 1 góc nhìn khác, chẳng phải họ là 2 người duy nhất trên Trái Đất này sẵn sàng hi sinh cả mạng sống cho bạn sao? Sao bạn ko tập trung vào góc nhìn đó, rồi đi tìm bằng chứng? Một khi bạn dừng tập trung vào những thứ đang lấy đi "sức mạnh" của bạn và tập trung vào những thứ tốt đẹp bạn đang có, thì may ra Mọi thứ sẽ thay đổi.

Bạn phải biết người, biết ta, trăm trận mới thắng.

Chúc bạn may mắn ;)
    Mr.Pomaya09 thích bài viết này.
  12. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

Nguyễn Đức Thịnh bác dabeomoon đã để cụm từ đó trong hai dấu sao nghĩa của nó là sâu xa hơn những gì bạn đang nghĩ đấy ! theo mình thì bạn chỉ mới suy nghĩ và suy diễn như vậy thì bạn chưa tiến xa được trong ngành Đồ Họa này đâu ( thi mt luôn có môn Văn là vậy đấy )
    - còn một ý nữa: đến cả bài thi vẽ mà bạn còn dùng bút xóa nữa thì bạn nên tìm một ngành nào đó và theo đuổi Đồ Họa như một đam mê còn được hơn đấy ! ý kiến thật lòng :|
    Mr.Po, drax, gianghoangviet1 người khác thích bài viết này.
  13. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Ba mẹ bạn theo bạn mô tả thì cũng đâu phải những ông bố bà mẹ độc đoán, vẽ sẵn tương lai cho con mình đúng ko? Nếu vậy thì họ đúng chuẩn là những người quan tâm con cái rất nhiều nhưng lại ko thoát ra đc suy nghĩ cũ kỹ.

Nếu như vậy thì bạn ko cần quá lo đâu. Bạn chỉ cần kiên định với con đường của mình, đừng để bị lung lay thì đến 1 lúc nào đó, họ sẽ hiểu bạn thôi. Khi cần thiết, chỉ cần nói "ba mẹ hãy tin vào quyết định của con" là đc.
  14. gianghoangviet

gianghoangviet Mới đăng kí

Mình đã phải tạo tài khoản để like cho bác #12 @@! thực sự đọc bác #1 mình chỉ cảm giác bác #1 thật sự thân thiết và dễ gần :D hoàn toàn ko có thấy như chủ thớt trong hoản cảnh thớt cũng ko tự quyết định được tương lai của thớt :v
  15. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

Ba mẹ mình bắt mình thi IT
    Mình thì thích design hơn IT
    Thế là thi 2 trường
    Thi A1 vào IT mình ngủ thôi, giám thị kêu dậy làm bài...và mình cầm bút đánh trắc nghiệm mà ngủ luôn :D
    Rồi dồn dame bức phá thi vào đồ họa :))
    À mình sn 96 :D
  16. Việt Tôm

Việt Tôm Mới đăng kí

Chỉ cần vác Balo và đi thôi e :3
  17. kendyvn

kendyvn Thành viên cấp 1

Bạn hiện tại chỉ nghĩ về cái mong muốn - đam mê, bố mẹ bạn lo cái xa hơn - việc làm. Hoặc tìm ngành nghề trung hòa cả 2, hoặc quyết theo ý mình và chấp nhận rủi ro
    P/s: lời khuyên từ 1 ng đã ra trường và đang thất nghiệp
  18. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

#2 nói như vậy mà thớt ko hiểu à? Có động chạm hay là vô lễ đâu ;))

- Với tớ thì ai cũng ủng hộ hết á. Chả ai ngăn cản <3
  19. Hán Thành Đức

Hán Thành Đức Thành viên cấp 1

tớ lúc đầu cũng vậy nhưng quan trọng là do mình thôi. bạn mà đam mê thì bố mẹ không ngăn cản bạn đâu :)
  20. linh sói

linh sói Mới đăng kí

từng ở hoàn cảnh như thớt, thậm chí học 4 năm cái ngành mình chán ngấy ngầy. Nhiều khi muốn bỏ lắm, cơ mà ko đủ tiền học về đồ họa, bố mẹ thì ko cho học. Sau thời kỳ ức chế, kể lể, con thik này nọ, con chán học đại học, cuối cùng bố mẹ mình cũng cho học thêm về đồ họa, thế là học 2 trường, nhưng về cơ bản mình theo đồ họa luôn:))
    Nói chung thớt cứ mạnh dạn bùng cháy, bố mẹ ko cho học thì tự học, có thời gian thì xin học 2 ngành, tích cực tham gia các nhóm về design. Lúc đầu phụ huynh chưa hiểu được đam mê của mình như thế nào, thậm chí kể cả mình cũng ko nắm vững đc khả năng của mình đến đâu nếu chưa thử, dần dần rồi phụ huynh cũng hiểu rồi thông cảm thôi. Nếu thực sự thích rồi thì chả ai ngăn được mình đâu:)))
    Chúc thớt mạnh giỏi, sớm tìm đc hướng đi cho mình
    Hiếu Zin thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn