Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bác cho e xin preset của úa như thế này với ak, cảm ơn các bác !

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi nguyenart, 23/4/13.

Lượt xem: 7,829

1. nguyenart Thành viên cấp 1

Như tiêu đề ạ, bác nào có preset này cho e xin với. E không phải nói tới chuyện tiền nong, nhưng nếu tạo preset như thế này phiền quá thì a có thể nạp ít card coi như mời các bác cafe ak. Cảm ơn các bác nhiều :)

...
    PichPich thích bài viết này
  2. trung.lk310

trung.lk310 Thành viên cấp 1

chỗ này là tự nhiên rùi bác :D nếu có vàng thì bụi cây đằng sau nó cũng phải vàng theo!
    nguyenart thích bài viết này
  3. dtkt12

dtkt12 Thành viên cấp 2

cái này em ko dám bảo bác vì trình em cũng còi. thường thì cỏ sẽ có mầu xanh hoặc hơi vàng. để đc như hình kia nên tách mode và bg ra riêng bác nhé. mode sử lý da và màu sáng chút. màu cỏ úa này bác cho thể dùng selective color vào kênh green và yellow kéo để đạt được màu như ý nhé. nếu cảm thấy chưa vừa ý. có thể nhân đôi layer đó lên 1 hoặc 2 lần nữa. điều chỉnh opacity phù hợp và, nếu chưa vừa ý có thể vào hue kéo lại màu chút nữa. bác đưa 1 ảnh mẫu lên đây em làm dùm cho :D
  4. mrbom

mrbom Thành viên cấp 2

sơn trà đà nẵng :v
  5. Syter

Syter Thành viên cấp 2

Ảnh này gần như là gốc nếu biết set up.
    Nhưng mình nghĩ phần background và foreground phải được xử lý bên PS mới không bị ám vào da vì cây cỏ là kênh yellow,green. Khi muốn kéo về màu ưng ý như hình thì bạn cũng phải đụng tới kênh orange, như vậy là dính 2 kênh của da rồi.
    Bạn thử xử lý bên PS rồi trả mask xem sao, kéo Yellow và Green trước, sau đó kéo orange, cuối cùng là vignette.
    Cách của mình là vậy, có thể sai cũng có thể đúng, và mình chỉ võ mồm nên không dám nhận công, nhường các bạn khác :))
  6. nguyenart

nguyenart Thành viên cấp 1

cảm ơn các bác nhiều, e không hiểu vì sao màu xanh lá lại còn đôi chỗ trong khi cỏ úa rất đẹp >"<
    Syter thích bài viết này
  7. Icef0x

Icef0x Thành viên cấp 1

mình nghĩ bạn nên xài w và ctrl U để làm tốt hơn là LR đó
  8. Scop_rti

Scop_rti Thành viên cấp 1

Bạn vào mục Color trong LR chọn màu xanh cỏ (lá cây)-Green kéo Hue về -80 , kéo màu (Saturation) lên 1 tẹo, chỉnh Luminance thích hợp là okie mà :D. Có thể chỉnh thêm ở mục Tone (Split toning) kéo màu highlight và shadow thích hợp. Cái ảnh gốc mình nghĩ là chỉnh thêm ở PS :D
  9. Syter

Syter Thành viên cấp 2

Cơ bản là bạn phải nhận biết được màu gốc của các loại cây cỏ trong tấm hình.
    • Background xa xa là cây : Yellow - Green
    • Mặt đất là cỏ lau (mà cỏ lau thì nó úa sẵn rồi) : Yellow - orange - red
    Ở bức đầu tiên bạn có thể thấy tiền cảnh (góc trái) và hậu cảnh (góc phải) đều là cây (kênh Yellow-Green) mà lại bị úa, nhưng không giống với màu của cỏ lau, điều này cho thấy màu đã thay đổi rồi trả mask lại nên mới có màu xanh ở chỗ khác. Sau đó dùng Vignette tăng shadow cho nên màu ở 4 góc hình lại đậm hơn trung tâm.

Mình nói hơi nhiều, không biết có làm được không nữa, chỉ cảm tính ra vậy thôi :))
  10. duongfoto

duongfoto Thành viên cấp 1

mau nay la binh thuong ma...chi can 2-3 cai nhap chuot la thanh
  11. nguyenart

E chưa rành lightroom bác ơi, lighroom cũng có layer hả bác :D.
    Nếu tách ra 2 lớp thì khi tạo preset sẽ dùng luôn được cho những ảnh khác có cả ngừoi hả bác. E lấy ảnh của ngừoi ta nên ko có ảnh gốc, bác thử tấm này được ko ak. E cảm ơn trước :D

12. Scop_rti

Ý bác muốn cả xanh cả vàng như thế này?
    Em không rành về LR nên chỉ kéo được có mỗi thế này.
  13. nguyenart

Ô, đúng rồi bác, bác share luôn file preset cho e với ak, cảm ơn bác :D
  14. Scop_rti

Em lúc trên có nói cách làm rồi, nhưng cũng tùy ảnh mà chỉnh lại ánh sáng phù hợp là okie ạh.
    File của bác đây :http://www.mediafire.com/?x88d9hnamiepc7f
    Táo Trầnnguyenart thích bài viết này.
  15. nguyenart

Cảm ơn bác nhiều ak :)
  16. nguyenart

Tuyệt vời quá bác ^^
  17. nguyenart

Syter bác có thể nói qua cách setup để đạt stock như vậy ko, E biết tấm này chụp từ 60D + 85 1.8 :)

Ủng hộ diễn đàn