Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bác PRO cho mình hỏi vấn đề này ah (thiết kế giao diện app iphone)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi vietthieucntt, 2/12/13.

Lượt xem: 3,221

1. vietthieucntt Mới đăng kí

Hiện tại thì em đang học về AI để thiết kế giao diện app cho IOS 6 và IOS 7. em đã tham khảo rất nhiều ý kiến và cả bác google nữa, nhưng mà em chưa thật sự nắm bắt được nó. Có pro nào đã từng làm và đang làm có ý kiến giúp em với ạ. EM cảm ơn

...
  2. rcbdesign

rcbdesign Thành viên cấp 1

mình có file vector của học sinh. có lấy ko
  3. vietthieucntt

vietthieucntt Mới đăng kí

da. Anh có thể gửi cho em được không ah. Mail của em là: vietthieucntt@gmail.com ah. em cảm ơn nhiều ah
  4. rcbdesign

rcbdesign Thành viên cấp 1

rồi oke đấy
  5. Sun

Sun Mới đăng kí

6. vietthieucntt

thank bác rcbdesign nhé..em gửi cho bac Sun luôn ah
    Sun thích bài viết này
  7. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

8. Cua Càng

Cua Càng Thành viên cấp 1

Như chủ topic nói thì đây là thiết kế các app để chơi game à các bác ?
  9. vietthieucntt

có thiết kế app nào nữa ko bác rcbdesign ah. thiết kế app chơi game hoặc như mp3.zing ah
  10. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

11. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Ai cần app Music Download or Appstore thì PM .

1 chút kiến thức về thiết kế App mobile cho các bác mới tham khảo .

muốn thiết kế 1 App cho mobile bạn cần nắm rõ App được làm cho hệ điều hành nào ? (cái này thì không cần thiết cho mấy cái App kiểu dùng HTML/CSS hay ngời ta gọi là WEB app).

Web App ở đây đượpc build trên HTML/CSS nên có thể chạy được trên tất cả mọi device(hệ điều hành vì nó là web) - perfom khá chậm nên có ít App làm theo cách này . 1 Loại nữa của Web App là Responsive --> các bạn tự search sẽ hiểu .

Phần thứ 2 ở đây là Native Application - ứng dụng viết riêng cho 1 hệ điều hành - tốc độ load giữ liệu nhanh hơn , đơn cử Facebook.... hoặc các ứng dụng khác nhiều lắm kể không hết. Riêng về phần này thì các bạn phải tìm hiểu qua về Hệ Điều Hành của thiết bị một chút , mình xin phép nói qua luôn.

Hiện nay trên thị trường có 4 Hệ Điều Hành : iOS, Android, WindowPhone, BB(rất ít dự án) , ở đây chủ yếu là iOS và Android.

Việc thiết kế đầu tiên bạn cần nắm rõ các size màn hình của từng Hệ Điều Hành .
    Ví dụ iOS có iPhone 3/3s - Ip4/4s - iP5/5s , vậy kích thước màn hình hay nói chính xác độ phân giải màn hình ở đây là bao nhiêu . Ip3/3s = 320x480 -- iP4/4s = 640x960 -- iP5/5s = 640x1136 . Ok iOS có 2 loại màn hình thôi 1 loại thường và 1 loại Retina - Ip4/4s vs iP5/5s sẽ dùng chung resource . phân biệt image giữa 2 loại đó là :

image_Name.png ---- vs --- image_Name@2x.png >>>>. Hệ điều hành sẽ tự nhận để dùng cho thiết bị phù hợp . Ip4/4s sẽ xài Image có đuôi @2x còn iP2/3/3s thì sẽ dùng image đuôi thường .

Sau khi nắm rõ được độ phân giải ta bắt đầu tìm hiểu về control ---> control ở đây tức là các thành phần mà hệ điều hành đó sở hữu , nói đơn giản như 1 dòng chữ , 1 cái title hoặc 1 bức ảnh . mỗi thành phần này nó sẽ có các hành động khác nhau tuỳ vào từng ứng dụng . nó cũng như các bạn thiết kế Website khi làm thanh menu , các bạn sẽ phải tưởng tượng ra các hành động của thành phần này tương tác với nguời dùng như thế nào (cái này thì bạn cần có thiết bị để sử dụng và nhớ) - thao tác chạy qua chạy lại giữa các màn hình với nhau bấm vào đâu nó hiển thị như thế nào . hãy tự giao cho mình bài tập để thực hành .

Ví dụ tạo 1 ứng dụng nghe nghạc - hãy list tất cả các chức năng của 1 ứng dụng nghe nhạc ra - Play , pause , next , pre , replay , shuff , progress bar để chạy thời gian .... bla bla

Việc khó hơn đó là bạn cần phải nắm bắt được cách nguời dùng sử dụng phần mềm hay nói rõ hơn là thói quen của người sử dụng cái này là UX . bạn tham khảo thêm ở đây

http://forum.vietdesigner.net/threads/ui-va-ux-khai-niem-ngan-gon-de-hieu.42827/

Hãy làm quen với 1 Hệ điều hành trước các hệ diều hành khác nắm bắt nhanh lắm :) , Android thì độ phần giải màn hình hơi nhiều :) nên xem kĩ , vì nếu không làm đúng độ phân giải . kích thước các control thì khi chạy lên ứng dụng nhìn sẽ rất xấu .

Đôi dòng chia sẻ ( type mỏi tay quá :( )
    nguyenthao811Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này.
  12. vietthieucntt

hay quá....bác iViperious...bác có app nào tham khảo gửi cho em với ah. em đang cố gắng học cái này bác ah. mail của em nè bác vietthieucntt@gmail.com ah
  13. iViperious

của mình là PSD khong phải AI bạn ah :)
  14. vietthieucntt

em mới gửi cái file rcbdesig cho hai bác: nguyen thao 811 và Sun rồi ah.
    nguyenthao811 thích bài viết này
  15. vietthieucntt

hhihi iViperious..PSD cũng được bác ah. trước giờ mình làm gì toàn làm PTS nhưng giờ sang cty mới nó bảo phải vẽ bằng AI..hichic..nên e lên đây hóng cao nhân giúp đỡ nè
  16. iViperious

Mình đang ở trên công ty không gửi được tối về mình gửi cho .
  17. vietthieucntt

thanks bác nhiều nge..em đang cần quá. e mới học AI ah. mong bác giúp đỡ em nhiều ah
  18. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Hức, tui gọi pro vào mà ko ai like cho tui cả, tủi thân, đi nhảy cầu tự sát vậy.
    rcbdesign thích bài viết này
  19. howonebboy

howonebboy Thành viên cấp 1

k biết cái này
  20. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

@vietthieucntt: Thank kiu bác nhá, e nhận được rồi, bác nhân được file psd của bác iViperious thì gửi e vs nhá, đỡ phiền bác ý. Thank kiu 2 bác :D

Ủng hộ diễn đàn