Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách bố trí vị trí các file và folder trong một project Web ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi thienkim, 12/8/14.

Lượt xem: 10,630

1. thienkim Thành viên cấp 1

Chào các bạn, mình có vấn đề này khá băn khoăn là các bạn cho mình hỏi là hiện nay có 1 chuẩn hay có 1 khuyến cáo nào dành cho việc bố trí vị trí cũng như bố cục cho các file và thư mục của 1 project lập trình web hay các file source code 1 trang web cụ thể không ? hay là ai muốn bố trí các file code sao thì bố trí hay là thông thường xu hướng hiện nay thường sắp đặt như thế nào ? mình hỏi nhắm mục đích để nếu có khuôn mẫu nào đó thì theo còn không thì đại số đông hiện nay làm sao thì mình theo nấy, vì các bạn cũng đã biết rồi đấy, 1 project, hay sản phẩm web hoàn thiện và chuyên nghiệp nào thì yếu tố nội dung hay hình thức nào cũng là quan trọng.
    Cụ thề là dạng như thế này: các file css nên để chung vào 1 thư mục tên gì đó vd thư mục tên css hay style? các file javascript, jquery để chung vào 1 thư mục vd thư mục tên js ? file hình ảnh nên chung vào 1 thư mục tên images ? cac file thuộc phần đăng ký, đăng nhập, đang xuất để chung vào 1 thư mục tên dangnhap hay dangky gì đó ? các file liên quan đến database để riêng vào 1 thư mục như admin hay include ? và cuối cùng là các file code chính có nên dồn vào chung 1 thư mục giả dụ tên là site hay include không ? Hình dưới đây là 1 ví dụ về toàn bộ file và thư mục của 1 project lập trình web, chỉ là ví dụ thôi nhé.
    Vậy xin anh em chia sẻ kinh nghiệm lập trình cũng như xu hướng hiện giờ về vấn đề này, xin cám ơn mọi người.

...
  2. seannhok

seannhok Thành viên cấp 1

Cũng còn tùy bạn xài framework hay nền tảng nào nữa, mỗi nền tảng lại có cách bố trí khác nhau:
    Bạn tham khảo một số link sau:
    - ASP.Net: msdn.microsoft.com/en-us/library/vstudio/ex526337(v=vs.100).aspx
    - PHP: code.tutsplus.com/tutorials/organize-your-next-php-project-the-right-way--net-5873
    - Cấu trúc web và cách đặt tên : webstyleguide.com/wsg3/5-site-structure/3-site-file-structure.html

Nói chung thì những cách này cũng mang tính chất tương đối và định hướng thôi, bạn không cần phải làm theo một cách cứng nhắc mà có thể thay đổi đề phù hợp với dự án của mình

VD: như nếu bạn viết theo kiểu module thì thường có thư mục includes, nếu site bạn xài thuần HTML và CSS3 mà không cần dùng tới JavaScrript thì cũng không cần thư mục js, bạn xài boostrap thì có thêm thư mục boostrap, bạn cũng có thể tách riêng các page viết cho user và admin.....
    thienkim thích bài viết này
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

:D sắp xếp theo thói wen thôi bạn, và cũng tuỳ project lớn hay nhỏ nữa, ví dụ:
    • Mọi resource nhét vào 1 folder common, trong đó có css, js, ảnh chia theo thư mục
    • js nhét vào folder js hay javascript (tuỳ theo lúc mình tạo thì lười hay siêng)
    • css nhét vào folder css
    • ảnh nhét vào folder images, img, hay lib tuỳ theo siêng hay ko mà có tên khác nhau
  4. thienkim

thienkim Thành viên cấp 1

Không ae nào đề cập đến cái mô hình MVC gì đó nhỉ ?
  5. seannhok

seannhok Thành viên cấp 1

thienkim Thì mình nói rồi mà, tùy theo mô hình mà bạn chọn đề thiết kế mà cấu trúc thư mục khác nhau, cơ mà MVC thì bạn phải học cách phân tích và thiết kế, lập trình theo MVC (khó như quỷ @.@) chứ ko phải cứ bố trí thư mục như MVC là thành mô hình MVC đâu :)) Nếu bạn mới học thì mình khuyên bạn nên viết theo kiểu thông thường nhất, loạn xạ cùng được, rối rắm cũng được, theo kiểu nào cũng được miễn là bạn hiểu :)). Sau khi đã quen và nhuần nhuyễn thì bạn hãy chuyển qua nghiên cứu các mô hình thiết kế từ dễ đến khó, như 2 lớp, 3 lớp, MVC.... :)) :))
  6. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

MVC thì code bạn để riêng 1 nơi rồi, còn thư viện js css ảnh để như cũ thôi

ví dụ MVC mình vừa xong

Ủng hộ diễn đàn