Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách chụp và xử lý hậu kỳ ảnh toàn cảnh Panorama. Hướng dẫn chi tiết

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi b4byc00l, 25/9/14.

Lượt xem: 10,326

1. b4byc00l Thành viên cấp 1

Như đã hứa ở phần 1 http://forum.vietdesigner.net/threa...n-lumia-va-cach-xu-ly-anh-sau-khi-chup.68219/ . Ở phần 2 này mình sẽ hướng dẫn cách mọi người cách làm 1 bức ảnh panorama và phương pháp hậu kì 1 cách chi tiết.

Ở đấy mình sử dụng 2 phần mềm là Adobe Photoshop CS6 và Adobe Photoshop Lightroom

Link tải Adobe Photoshop CS6

http://forum.vietdesigner.net/threads/adobe-photoshop-cs6-13-0-final-–-huong-dan-cai-dat-co-rac-chi-tiet.942/

Link tải Lightroom 5

http://forum.vietdesigner.net/threa...-lightroom-5-0-32bit-64bit-full-co-rac.26521/

Bạn nào dùng Win XP thì dùng bản lightroom này

http://vietdesigner.net/2012/06/tong-hop-download-lightroom/

Bạn nào vẫn chưa hiểu rõ về lightroom có thể tham khảo qua ở đây

http://www.youtube.com/playlist?list=PLCbKTFv9BSRdgrxxZ0J_1_z8rYbtLYglk

Và ở Topic này

http://forum.vietdesigner.net/threads/huong-dan-co-ban-quan-ly-va-hau-ky-anh-trong-lightroom.46942/

Còn chưa hiểu rõ về photoshop có thể tham khảo ở đây có bộ giáo trình toàn tập

http://www.youtube.com/playlist?list=PLEhw6cNWxbp6gE7mkVFKmr9ngoubh_J6v

Và bây giờ mình có thể bắt đầu.

Chụp toàn cảnh như thế nào?

Một ảnh toàn cảnh là sự kết hợp của nhiều tấm ảnh chụp liên tiếp, trong đó hai tấm ảnh gần nhau phải có độ chồng hình ít nhất là 20%. Những tấm ảnh chụp liên tiếp này được nối với nhau thành ảnh toàn cảnh nhờ một phần mềm chuyên dụng. Khi chụp ảnh toàn cảnh, điều quan trọng là phải tạo ra được sự ăn khớp giữa các tấm ảnh. Lúc đó phần mềm mới nhận ra được đâu là điểm chung của những cảnh vật trong các bức ảnh để nối chúng lại với nhau.

Cách chụp

Mình khuyên các bạn nên chụp theo chiều dọc, khi chụp ảnh góc rộng chúng ta thường có thói quen chụp theo chiều ngang. Nhưng với ảnh toàn cảnh, chụp ngang sẽ khiến cho ảnh bị thiếu chiều cao sau khi ghép các ảnh còn lại với nhau. Hơn thế nữa, trong quá trình ghép ảnh sẽ có rất nhiều vùng thừa hoặc trống cần phải cắt đi. Đó chính là nguyên nhân làm giảm chiều cao của tấm ảnh toàn cảnh.

Để khắc phục vấn đề này bạn nên chụp các ảnh con theo chiều dọc. Kết quả là bạn sẽ có được một tấm ảnh toàn cảnh với chiều cao tốt hơn, sau này khi chỉnh sửa hậu kỳ bạn có thể cắt cúp tùy ý. Nhìn cũng thẩm mỹ hơn và khi in ảnh cũng đẹp hơn. Chụp ban ngày thì không đòi hỏi nhiều, mình thường chủ yếu quan trọng là lấy nét tay hợp lý sau đó cứ giơ máy lên và chụp thôi, còn khi chụp đêm khi tất nhiên các bạn nên kết hợp với tripod.

Các bước thực hiện

Bước 1. Chụp những tấm ảnh bạn muốn ghép vào

Bước 2. Mở Photoshop

- Chọn File – Automate – Photomerge

Bước 3. Cho những ảnh bạn đã chụp rồi ấn Ok để máy tự ghép

Bước 4. Sau khi photoshop xử lý xong ta sẽ được ảnh thế này

Sau đó ta ấn phím Ctrl + Shift + e để gộp layer lại, sau đó ta crop lại cho hợp lý, chụp những ảnh này mình hay làm theo quy tắc 1/3 và các bạn cũng để ý đường chân trời, hạn chế đừng để bị nghiêng. Sau khi Crop xong ta sẽ được ảnh như này.

Sau đó ta save lại để nguyên file định dạng là .FSD rồi ta mở bằng lightroom để xử lý tiếp
    Mỗi ảnh ta tùy theo từng điều kiện mà xử lý ảnh sẽ khác nhau nên cũng khó có thể áp đặt được ảnh nào cũng như ảnh nào, mỗi người sẽ xử lý theo một hướng khác, ở đây mình xin hướng dẫn cách mà mình hay làm cho những ảnh của mình

Bước 1.1 Ở phần sharpening ta sẽ tăng ở thanh Amount lên tầm khoảng từ 30 - 50 tùy theo ảnh, cái này sẽ giúp ảnh nét hơn chút, nhưng cũng đừng tăng quá nhiều ảnh sẽ bị nhiễu

Bước 1.2 Ở phần Point Curve chọn như trong hình

Cái này là chọn độ tương phản cho ảnh, cũng tùy tửng ảnh mà lựa chọn, mình hay chọn ở mức này vi thấy hợp lý.

Bước 1.3 Ở ảnh này thì mình sẽ tăng như này

Nhưng tùy từng ảnh mà các bạn nên tăng cho hợp lý, mình sẽ nói qua về công cụ của các thanh trong hình

Ở phần presence có 3 thanh

• Clarity Tăng cái này sẽ giúp cho ảnh trông có độ chi tiết hơn
    • Vibrance hay saturation ảnh hưởng tới cường độ màu của những tông màu trong ảnh.
    Còn lại ở bên trên có các thanh.
    • Exposure Ánh sáng của ảnh, nếu thấy ảnh tối các bạn có thể tăng thêm chút
    • Contrast Độ tương phản của ảnh, ở phần Point Curve mình có chọn rồi nên phần này mình ít dùng
    • Highlight Vùng sáng trong bức ảnh
    • Shadows Vùng tối trong bức ảnh, phần này khá quan trọng này, các bạn có thể xem 1 bức ảnh mình có tăng Shadows xem sự khác nhau như nào.

Các bạn thấy có khác biệt không.
    WhitesBlacks là điểm sáng nhất và điểm tối nhất trong bức ảnh
    Chú ý khi tăng những cái này các bạn nên để ý histogram

Nếu khi tăng Vibrance hay saturation màu nào mà nhiều quá thì kéo xuống đây giảm màu đó đi cho hợp lý

Còn 2 cái hình tam giác trong Histogram là thể hiện WhitesBlacks ta ấn vào đó mà điều chỉnh 2 vùng này cho hợp lý.

Tùy vào ảnh mà các bạn có thể điều TempTint để điều chỉnh lại wb cho bức ảnh cho phù hợp
    Cũng gần xong rồi đó, đây là ảnh trước và sau khi mình xử lý

Tiếp sau đó mình hay chọn Graduated Filter để chọn vùng để xứ lý từng vùng cho bức ảnh

Như này ta có thể giảm noise, tăng độ nét, chi tiết hay chọn 1 vùng màu mà không ảnh hưởng đến cả bức ảnh.

Và 1 chút nữa các bạn có thể vào phần này để sửa lỗi cho những bức ảnh, chọn manual vì là dùng cho điện thoại, bình thường nếu là máy ảnh lightroom sẽ tự sửa lỗi.

Và đây là 1 ảnh mình có dùng phần đó để sửa

Và đây là tấm ảnh sau khi hoàn thành

Đấy là tất cả những bước mình đã làm để tạo ra 1 tấm ảnh Panorama và cách edit ảnh của mình, trừ cách làm ảnh ra còn cách edit thì mỗi ảnh 1 khác nên các bạn nên tùy vào ảnh mà làm.
    Thêm 1 số ảnh panorama mình chụp

Các b có thể xem thêm ảnh panorama mình chụp trên flickr của mình.
    https://www.flickr.com/photos/b4byc00l/

Các bạn có thể tham khảo thêm video này:

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/3/16
    thandanit, lexcuong, YoYo - Photography11 người khác thích bài viết này.
  2. Vinastar

Vinastar Mới đăng kí

hay thật, cám ơn bác, mình cứ thấy đẹp lại thích mới khổ ^^
    b4byc00l thích bài viết này
  3. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Good! Ngắn gọn, súc tích và dễ hiểu bạn ạ
  4. b4byc00l

b4byc00l Thành viên cấp 1

5. mgr

mgr Cựu quản trị

Tuyệt cú mèo :x Thank bạn ! Ước gì mình đọc được sớm hơn !
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/9/14
  6. b4byc00l

mgr Mình cũng vừa mới viết xong mà :)
    mgr thích bài viết này
  7. mgr

mgr Cựu quản trị

:v :v hôm qua mình ghép thủ công mà ko đc chi hết. Ko nghĩ là có thể ghép bằng pts ( lạc hậu quá thể) hôm nay đọc được bài của bạn. Thật là may!
  8. b4byc00l

@mgr Thực ra bài này mình cũng viết trên 4rum khác rồi, cũng ít hoạt động bên này, k biết nhiều người bên này, căn bản mình chụp bằng điện thoại :(
  9. Thach Le

Thach Le Mới đăng kí

Hi bạn, bạn biết cách làm ảnh panorama 360 hay virtual tours thì chỉ giúp mình với nhé
  10. b4byc00l

Thach Le Mình cũng chưa thử làm, dùng cách trên mình nói quay 1 vòng tròn rồi chụp rồi ghép vào chắc cũng được 360 đấy :), ảnh này được 180 nè [​IMG]
  11. Thach Le

Thach Le Mới đăng kí

b4byc00l giống như google street view đó bạn. Mình muốn tìm hiểu về cái đó mà chưa gặp dc cao nhân dẫn lối :))
  12. b4byc00l

Thach Le Còn nhiều cái chưa biết lắm, cũng có tìm hiểu dần dần :)
  13. Tiểu Cìu

Tiểu Cìu Thành viên cấp 1

Thực ra bây.g trên nhiều smartphone cũng có chế độ chụp panorama rồi :)
    Đợt trc đi học pts đc dạy về thủ thuật này cơ mà quên xừ mất, thank b đã up lại >:D<
  14. Kid Phan

Kid Phan Thành viên cấp 1

hay quá... ngắn gọn và xúc tích... tks thớt nhá :)
  15. Ngô Chương

Ngô Chương Thành viên cấp 1

Chất lượng quá :-bd
  16. KzKingMQ

KzKingMQ Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn nhiều, bài viết chi tiết nhưng rất dễ nhiểu :D
  17. Bruno Bình

Bruno Bình Thành viên cấp 1

công nhận bác công phu thật hướng dẫn chi tiết cụ thể.... thank bác nha
  18. DANVIET912

DANVIET912 Mới đăng kí

giờ thì mình có thể tạo 1 tấm hình panorama rồi, cảm ơn bạn
  19. b4byc00l

20. Thach Le

Thach Le Mới đăng kí

b4byc00l mình làm về ảnh được 6 năm rồi, b có rảnh thì hôm nào đi cafe ....^^

Ủng hộ diễn đàn