Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách đổi đường dẫn Wp-Admin

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn/thủ thuật dành cho Wordpress tại đây' được đăng bởi banbaonylong, 5/11/14.

Lượt xem: 14,686

1. banbaonylong Ko phải assmin

Đường dẫn mặc định trong trang quản lý của Wordpress luôn luôn là www.abc.com/wp-admin/. Nếu bạn là người wan tâm đến vấn đề bảo mật thì việc công khai như vậy cưc kì hớ hênh cho bọn phá hoại.

Mục tiêu bài viết:
    1. Đường dẫn /wp-admin/ sẽ chuyển thành một chuỗi khác như /assmin/, /ass-min/ hay /a-s-s-min/ chẳng hạn.
    2. Ngăn chặn trực tiếp việc truy cập trang quản lý bằng đường dẫn www.abc.com/wp-admin/
    3. Mình hạn chế xài plugin do cái j tự code đc thì làm lun, plugin chỉ tổ làm site thêm nặng nề!
    Cách thực hiện:
    Bước 1: Xác định chuỗi mới cho /wp-admin/, ở đây mình chọn /a-d-m-i-n/

Bước 2: Ngay thư mục root trên host, bạn tạo/upload 1 file .htaccess (Nếu đã có thì sửa nội dung của nó)
    Lưu ý, nếu .htaccess có sẵn RewriteEngine On thì bạn ko cần copy thêm dòng nữa!

Bước 3: Trong thư mục theme /wp-content/themes/< theme>/ , bạn mở file functions.php (nếu ko thấy thì bạn tạo/upload 1 file lên)

Như vậy, bạn có thể truy cập vào trang quản lý bằng đường dẫn www.abc.com/a-d-m-i-n/, bất cứ truy cập vào đường dẫn www.abc.com/wp-admin/ sẽ dẫn về trang www.abc.com/404.html (bạn có thể thay đổi từ /404.html sang trang khác tuỳ thích)

Bước 4: Trong file wp-config.php, bạn sửa lại 2 dòng trong khung vàng:

Lưu ý:
    1. Khi bạn cần lấy link admin, hãy sử dụng hàm admin_url() chứ đừng gọi cứng bằng chuỗi, Xem thêm tại đây.
    2. Một số plugin nó gọi cứng /wp-admin/ sẽ ko thể hoạt động bình thường khi bạn làm theo 3 bước trên.

Nguồn tham khảo từ stackoverflow và sử dụng của bản thân

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/11/14
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  2. dcnvnn

dcnvnn Mới đăng kí

Cái này không cần dùng Plugin. Hay đấy Dư
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

4. chamhet224

chamhet224 Thành viên cấp 1

mình ko dành lắm nên chưa dám hi !! đang có cái site chamhet.tk nhưng ko dám code gì !! mà bạn code được đăng nhập mà ko cần kích hoạt email ko ??? có share luôn cho t với
  5. banbaonylong

chamhet224 đăng nhập thì làm j kích hoạt mail?
  6. chamhet224

7. dcnvnn

dcnvnn Mới đăng kí

Bữa trước thấy bạn nào đó chia sẻ plugin Hide My WP 2.11 hay phết. Giấu tất cả các đường dẫn liên quan đến WP. Ngay cả đường dẫn file ảnh cũng là www. tenmien .com /file/ten-file-anh...
  8. banbaonylong

9. chamhet224

cũng thử rồi tùm lum ra nên thôi :P reg cần kick mail chán lắm
  10. HuTaNaTu

HuTaNaTu Mới đăng kí

Nếu bạn nào không login được thì thêm 2 dòng dưới vào file wp-config.php nhé.
    PHP:
    define('WP_ADMIN_DIR''new-admin');
    define'ADMIN_COOKIE_PATH''http://domain.com/' WP_ADMIN_DIR);
    Phạm Hữu Dưbanbaonylong thích bài viết này.
  11. banbaonylong

HuTaNaTu cám ơn bạn, sai sót khi tui đã wên... mai lên cty tui bổ sung ngay
  12. oxiu

oxiu Thành viên cấp 1

Bạn nên up code len chứ, chụp hình như vậy các bạn gõ lỗi không biết đường nào mà sửa.
  13. banbaonylong

mình ko share để copy dán
  14. Mrthieugia

Mrthieugia Mới đăng kí

Bài viết rất bổ ích, nhưng hiện tại mình mới sài wp, cho hỏi muốn để chế độ phân trang và cột khi show sản phẩm thì vào đâu nhỉ?Site demo: chesachvn.com
  15. fully9x

fully9x Mới đăng kí

Mình làm đầy đủ các bước mà cứ 404 hoài, có bản nào làm đc ko vậy
    oxiu thích bài viết này
  16. ailinh

ailinh Mới đăng kí

những plugin mình cài vào rồi có bị ảnh hưởng gì không khi mình đổi url wp-admin?
  17. minhtamht

minhtamht Banned

@Mrthieugia, về phân trang bạn có thể dùng plugin hoặc tham khảo tại đây
    wordpress.taisao.vn/search?q=ph%C3%A2n+trang
    @ailinh, khi đổi url admin cũng không ảnh hưởng tới plugin đã cài đặt bạn nhé
    bạn có thể hỏi đáp về Wordpress tại đây bạn nhé: wordpress.taisao.vn/

Ủng hộ diễn đàn