Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách tách màu gạch men ra in lụa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Phương Ngô, 6/11/14.

Lượt xem: 6,239

1. Phương Ngô Thành viên cấp 1

Các bác cho em hỏi thủ thuật này với ạ.
    Em muốn tách gạch men này ra từng lớp màu để in lưới nhưng em không biết tách thế nào cho nó ra từng lớp màu rõ ràng.
    Bác nào biết chỉ giùm cách cho em với ạ.
    Thanks all.

...
  2. vitconlikeonline

vitconlikeonline Thành viên cấp 2

Bạn phải xác định trên file đó có khoảng bao nhiêu màu pha để in (màu pha ko phải hệ mày CMYK) rồi tách chanel thôi, lưu ý kênh màu xanh thì không có kênh màu đỏ nằm chồng lên v..v.
    Phương Ngô thích bài viết này
  3. Phương Ngô

Phương Ngô Thành viên cấp 1

Có cách nào tách bằng Ai không bạn #vitconlikeonline , thanks bạn nhiều :)
  4. vitconlikeonline

từ Ai chuyển sang PTS đi bạn, để khi in bạn tạo trame cho nó
  5. vitconlikeonline

Tách chanel như này nè bạn, sau rồi tạo góc xoay trame cho từng kênh màu :))
  6. phuoctai65

phuoctai65 Thành viên cấp 1

Hi, bạn
    Trong AI,
    - Nếu bạn chỉ xem từng lớp màu thì vô Window -> Separations Preview, rồi stick vào Overprint separations để xem từng lớp màu.
    - Nếu bạn muốn xuất film thì đưa qua nhà film họ có phần mềm chuyên dụng xuất film lụa cho chuẩn.
    - Còn tự xuất thì cài cái Adobe Acrobat vào Sau khi hoàn tất, Printer trong Ai sẽ có một máy in Adobe PostScript. Bạn chọn máy in này> Chọn Output bên tay trái> Mục Mode bên tay phải> Chọn Separations (Hot-Based). Lúc này thì bạn đã có thể tách màu bằng cách click vào từng kênh màu rồi đó.
  7. vitconlikeonline

phuoctai65 Mình rành mảng in offset và tách màu gạch men, kể cả tụi china không ai dùng Ai rồi xuất Acrobat vì phải qua 2 công đoạn.
    Làm PTS có lợi thế là bạn copy kênh màu này paste vào kênh màu kia, lựa kênh màu đẹp (có trame đẹp) để làm, màu sắc thì xuất từ 1-->8 màu đó. Bạn có biết không?
  8. vitconlikeonline

Ví dụ bên mình làm tranh gạch 10 viên kích thước gạch 25x40, khi xuất film bạn tách màu ra làm nhiều màu từ 4 màu CMYK cơ bản thành 8 màu. Ví dụ như bức này
    thuykuru, phuoctai65, Phương Ngô1 người khác thích bài viết này.
  9. Phương Ngô

Phương Ngô Thành viên cấp 1

Thanks các bác nhiều ạ, vì em chưa bao giờ làm trong lĩnh vực in ấn với tách màu kiểu này nên chẳng có tí thủ thuật, kinh nghiệm nào cả
  10. thuykuru

thuykuru Mới đăng kí

anh vitcononline có hoạt động thì cho em xin một số cách để tách màu gạch men với ạ, em mới vô ngành này mà giờ vẫn chưa biết cách tách sao cho chuẩn.

Ủng hộ diễn đàn