Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách trộn màu PS cs6 ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi MaMa, 14/4/15.

Lượt xem: 3,474

1. MaMa Thành viên cấp 2

Mình mới tập vẽ digital painting bằng pen, thấy có những clips trên youtube họ trộn các màu với nhau giống như thật vậy, nhưng mình ko làm đc. vd Họ vẽ brush màu đỏ (opa 100% - blend opt Normal), sau đó đổi màu trắng (opa 100% - blend opt Normal) vẽ đè lên thì phần giao tranh ra màu hồng (trên cùng 1 layer). Trong khi nếu mình làm vậy thì lại ra màu trắng 100% do vẽ sau. Mình chưa biết kỹ thuật này ntn, mong mọi người giúp đỡ :)

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bạn vẽ bằng chuột hay wacom? Cài driver wacom chưa? Có thể chỉnh độ đậm nhạt/ to nhỏ của brush theo lực nhấn chưa?
    MaMa thích bài viết này
  3. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Mình vẽ bằng pen wacom, có chỉnh lực nhấn ở Shape Dynamics, nhưng ko ảnh hưởng, Nếu chỉnh Tranfer nữa thì màu bị mờ kiểu bị giảm opa, ko như ý :(
  4. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Mình hông rành nhưng có lần xem tút hình như người ta chỉ cách xài cái mục "Flow" bên cạnh "Opacity" nha thớt...
    MaMa thích bài viết này
  5. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Mình để ý kỹ rồi , Opacity và Flow của brush đều 100%, của Layer thì Blend opt Normal và Fill 100%
  6. Trung Kiên

- Bạn không nên chỉnh lực nhấn ở shape dynamic mà nên chỉnh ở transfer thôi, chọn pen pressure.
    - Nên chọn brush mềm, sẽ dễ dàng hơn.
    - Giảm opacity hoặc flow của brush xuống còn 40-50% thôi (2 cái này khác nhau nhé, chọn cái nào tùy vào bạn).
    - Phải làm nhiều lần nó mới mượt được.

Xem thêm clip này, làm với màu cũng tương tự với đen trắng thôi: http://www.ctrlpaint.com/dp101-3

Mình làm thử: XkgtrB5.jpg
    MaMa thích bài viết này
  7. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Ko giống như clips bạn ạ :

time 10:50
    Bạn xem thử.
  8. Trung Kiên

Chọn công cụ Brush, ấn F5, tick vào ô transfer, trong đó dòng opacity filter chọn pen pressure. Rồi bạn làm như trong clip, nhưng ấn bút nhẹ tay thôi.
    MaMa thích bài viết này
  9. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

ý bạn là opacity jitter ? Mình thử đi thử lại vẫn ko hiệu quả như clip. Lực nhấn có vẻ ko ảnh hưởng đến màu vẽ ra.Ở clip họ vẽ ngay ra màu pha 100%, còn mình vẽ màu nào ra màu đó :(
    Tức là khi họ ngoái bút thì màu vẫn là màu pha, còn mình càng ngoáy thì nó càng về mầu gốc.
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/4/15
  10. Trung Kiên

Xin lỗi mình nhìn nhầm, là opacity jitter, là cái này nha bạn:
    Nếu chỉnh như vậy rồi mà không control được opacity bằng lực nhấn nữa thì coi lại driver của wacom nhé.
    MaMa thích bài viết này
  11. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Bạn chỉnh như vậy lúc ngoáy màu nó có giữ nguyên màu pha ko? hay càng ngoáy càng về màu gốc?
  12. Trung Kiên

Vẽ 2 màu tím, đỏ, pick màu đỏ rồi tô lại vào chỗ màu tím, ấn nhẹ tay 1 chút là được nhé, quẹt 1 lần duy nhất thôi.
    Muốn có vùng chuyển mượt thì tick tiếp màu mới blend rồi tô tiếp như clip mình gửi ở trên.
  13. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn, nhưng quả thật ko như ý.
    Nhưng mình tìm ra đáp án rồi, mấu chốt là Color Dinamics chứ ko phải Transfer bạn ạ. màu pha sẽ giữ nguyên dù quệt bao nhiêu lần :)
    Cảm ơn các bạn đã quan tâm và nhiệt tình giúp đỡ :)
    A special thank to Trung Kiên :)
    Trung Kiên thích bài viết này
  14. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Nhưng mà mình thử lại thì vẫn ko giống, cái Color Dinamic nó trộn 2 màu Fore và Background trong khi clip lại ko như thế. Ẩu nhỉ :(
  15. Bachtran

Bachtran Thành viên cấp 2

Phoshop CS5 có công cụ trộn màu nằm chung ô với brush (Mixer tool), nhưng nó cũng ko được như hoà trộn tay. Có Corel Draw là trộn màu gần được như vẽ tay.

Còn cách trộn màu trong clip chẳng qua là cách "vẽ vời đánh lừa" người xem. Những người hiểu màu đều chọn màu trực tiếp trên bảng màu. Vì đằng nào trong lúc vẽ cũng phải tán màu, liên tục chọn màu lại (ngay trên vùng vẽ bị hoà màu), để chuyển màu.

Việc hoà màu như trên clip chẳng qua là che dấu cách chọn màu của họ mà thôi. Hoặc nó ra vẻ là giống giống như pha màu kiểu vẽ tay :)

P/s: Cách hoà màu của clip là "nhẹ tay" đè lên màu cũ, tạo ra màu mới, chọn màu mới làm trung gian chuyển. Đây là cách tán màu khi vẽ. "Nhẹ tay" sẽ tương đương opacity thấp (brush có hỗ trợ), chứ nó ko phải tool gì đặc biệt đâu.

Brush của clip dùng là loại cọ căn bản nhất, setting được dễ dàng, ngồi máy nào cũng làm được. Cũng là một dạng brush ít hỗ trợ (chuyển và texture) nên tương đối khó dùng.
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/4/15
    MaMa thích bài viết này
  16. hungdn

hungdn Mới đăng kí

MaMa: Mình có coi clip này, không biết có giúp được bạn hay ko.
    http_s://matt-kohr.squarespace.com/dp101-3
  17. MaMa

MaMa Thành viên cấp 2

Thanks Bachtran , giờ mình biết thêm mix tools :)
    hungdn : clip đó Trung kien cũng đã cung cấp cho mình, thanks bạn :)

Ủng hộ diễn đàn