Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cần giúp đỡ gấp] Tạo previous và next button

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe Flash' được đăng bởi Queerfish, 25/3/14.

Lượt xem: 5,892

1. Queerfish Mới đăng kí

Hiện tại mình có một vấn đề về Flash, rất mong được các bạn giúp đỡ.
    Mình có 4 file flash bao gồm: "Main.swf", "Frame1.swf", "Frame2.swf" và "Frame3.swf"
    Trên layer trên cùng của file Main.swf có 2 phím Next và Previous.
    Mình muốn hỏi để khi bấm vào Next và Previous thì làm sao để load file swf tương ứng, chẳng hạn Main->Frame1->Frame2....
    Mình đã thử sử dụng lệnh load(new URLRequest)...nhưng xảy ra tình trạng là mỗi lần click thì file swf sẽ được load thêm lần nữa làm file Main chạy càng lúc càng chậm.
    Mình đã thử làm theo hướng dẫn này: flashandmath.com/intermediate/externalclips/ext_clip1.html.....load các file swf vào một MovieClip, nhưng xảy ra lỗi là khi load xong thì file flash tự động play và nằm đè lên file flash hiện tại (lệnh stop(); không có tác dụng).

Mình xin nhờ các bạn giúp đỡ: Khi bấm vào Next và Previous thì sẽ load đến file flash tiếp theo và unload file cũ đi, nhưng nó sẽ load vào layer nằm dưới 2 phím Next và Previous (Nếu nó nằm đè lên thì đâu bấm tiếp được nữa ạ :D).

Nếu được thì mình xin các bạn source code hoặc các bạn có thể nói bước làm rồi mình sẽ tự mò.
    Chân thành cảm ơn các bạn!!!

...
  2. sangnguyen.dng

sangnguyen.dng Mới đăng kí

Bạn có thể làm như trên. Lưu ý: Action Script 2.0 nhé
    Đầu tiên bạn tạo 1 nút button, sau đó bạn nhấn F9 để code cho nó.
    Đối với nút Next có một số code như sau:
    code 1:
    on (release)
    {
    nextFrame (); [bỏ trống hoặc viết số - nếu bỏ trống sau khi bạn ấn sẽ tự động qua Frame tiếp theo, ghi số "n" thì sau khi bấm sẽ nhảy tới farme n]
    }
    code 2:
    gotoAndPlay ("n"); [với n là tên sence bạn cần đến]

Bạn làm tương tự với nút Previous.

Thú thật mình ko phải chuyên bên Designer... vì mình còn gà lắm... hy vọng bài viết trên có thể giúp ích cho bạn ^^

Ủng hộ diễn đàn