Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần mọi người giải đáp về stroke và pathfinder

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi killstar210, 3/7/15.

Lượt xem: 2,158

1. killstar210 Thành viên cấp 1

Mình vẽ 1 hình tam giác cân, nhưng phải đổ 2 loại màu vào hình đó.
    nên mình vẽ 2 hình tam giác vuông và mỗi hình mình đổ 1 màu vậy là ok.
    nhưng khi stroke 2 hình thì nó bị thừa ra đầu nhọn của tam giác mỗi đầu 1 doạn stroke.
    mình tìm cách cắt đủ kiểu nhưng k thành công. vậy bạn nào có cách nào vẽ 1 tam giác đổ dc 2 loại màu không??
    hoặc có cách nào cắt dc phần stroke thừa kia đi k?? vì mình thử rất nhiều, từ pen tool đến pathfinder rồi nhân lớp màu lên cho lớp trắng xuống phía dưới làm stroke nhưng nó k thẩm mỹ chút nào.
    có hình minh họa cho bạn dễ hiểu:
    xin chân thành cảm ơn

...
  2. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

Bạn thử cách mình xem, 2 tam giác phía trong đổi màu bình thường
    Hồng Sơnkillstar210 thích bài viết này.
  3. killstar210

killstar210 Thành viên cấp 1

Mình cũng làm thử rồi nhưng với những hình phức tạp thì như thế không khả thi. mình muốn dùng cái stroke có sẵn. thì tỉ lệ đổ màu sẽ chuẩn hơn
  4. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Chia sẻ 1 chút với bạn.

5. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Ý bạn là như vậy phải không ?
  6. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

thay đổi màu bnhf thường đâu ảnh hưởng gì đâu, ko thì làm theo cách của bạn trên
  7. killstar210

killstar210 Thành viên cấp 1

PHUC-HOANG ý mình là như thế đó, nhưng chưa biết cách làm.
    hay làm giống bạn #4
  8. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Làm giống bạn #4 là đc đó: hình (sharp) riêng, nét (stroke) riêng, chồng nét lên hình.
    Lưu ý lúc vẽ nét: giống bạn 4 chỉ (vẻ tam giác rồi thêm đường giữa) sau đó chọn 2 nét rồi click phải -> Make Compound Path.
    hoagao thích bài viết này
  9. hoagao

hoagao Thành viên cấp 2

cách nào cũng đúng nhưng chia sẻ cách của mình cơ bản thì nó cũng giống thế thôi mà nhanh gọn hơn thôi.làm xong là nó tự compound path với group sẳn rồi không cần phải làm chi cho mệt.nhớ là khi chọn cái công cụ giống cái xô đó phải chọn hết 2 đối tượng nha.
    [​IMG] BFSs9nx.png
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/7/15
    killstar210PHUC-HOANG thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn