Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Căn nhà 30m2 với thiết kế gọn gàng ngăn nắp đẹp như mơ

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến trúc - Nội thất đẹp' được đăng bởi Lành, 19/11/14.

Lượt xem: 14,614

1. Lành Thành viên cấp 1

Các khu nhà chung cư cũ còn rất nhiều căn hộ có diện tích nhỏ hẹp. Nhưng với một thiết kế hợp lý đã khiến cho căn nhà có diện thích nhỏ trở nên đẹp và vô cùng sang trọng gọn gàng.

Với diện tích 30 m2 (bao gồm cả khu phụ), rất khó để bạn có thể bố trí được nơi ở tiện nghi và đẹp mắt.

Tuy nhiên, nếu biết hy sinh bớt đồ đạc, bạn sẽ có một không gian sống thoải mái dù cả nơi ngủ nghỉ, tiếp khách, bếp ăn chỉ gói gọn trong một phòng.

Ngôi nhà không có nhiều đồ đạc, với tông màu trắng của nội thất, màu nâu nhạt của tường đá giúp chiếc sofa đỏ nổi bật hơn. Rèm cửa điệu đà đem tới nét thanh lịch cho căn phòng.

Dù nhà hẹp, chủ nhà vẫn bố trí được một bàn ăn xinh xắn bên cửa sổ.

Căn nhà vẫn có chỗ cho nghệ thuật với những bức tranh, ảnh được treo dọc hành lang.

Khu bếp gọn gàng, đơn giản với hệ tủ kệ khép kín.

Bộ ga gối họa tiết ấn tượng đem lại sự tươi vui cho góc ngủ nghỉ.

Phòng tắm - WC là nơi tách biệt duy nhất trong nhà.

Đông Phong
    Nguồn: vnexpress.net

...
    việt ptit, 0O0BedBoy0O0, MixFlow5 người khác thích bài viết này.
  2. Phuocy Phan

Phuocy Phan Thành viên cấp 2

đẹp!!! :x:x:x
    Lành thích bài viết này
  3. maimai1011

maimai1011 Thành viên cấp 1

nice!!!
    Lành thích bài viết này
  4. hikari1009

hikari1009 Thành viên cấp 1

Trông ảnh thì thế thôi, chứ nihnf ngoài khôn chấp nhận được đâu :v . Nhìn chung vẫn phải cày mà mua được nhà rộng, với lại chung lcư bây giờ cũng tối thiểu là 50m2 mà. Sáng tạo cái 30m này có phải thừa không ạ?
    Lànhdabeomoon thích bài viết này.
  5. kevinlee

kevinlee Thành viên cấp 1

Nhìn rất là đẹp và thể hiện cá tính, sự trẻ trung và năng động của chủ nhân. Nhưng chỉ phù hợp với ng sống độc thân hoặc cùng lém thì 2 ng bạn, hoặc 2 vợ chồng trẻ mà không có con thui, đồng thời không bao giờ có tụ tập bạn bè, có khách đến chơi ở căn nhà này. Nhưng theo cảm giác của mình thì khi đứng hẳn trong căn hộ nay cg sẽ cảm giác tù túng.
    Lànhdabeomoon thích bài viết này.
  6. kinhkinhhp

kinhkinhhp Thành viên cấp 1

Trông thì có vẻ hợp lý nhưng thực ra lại có những điểm bất hợp lý :)
    Lành thích bài viết này
  7. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Theo mình không gian thế này là tạm ổn. Mình giải đáp thắc mắc của các pác ở trên nhé.
    hikari1009 sao nhìn ở ngoài ko chấp nhận được pác? Còn về khái niệm chung cư tối thiểu 50m2 thì pác vui lòng tham khảo lại? sky 3 cũng có phòng nhỏ hơn 50m2 đó pác.
    kevinlee Mình ko bjt đai gia hay là chỉ quen ở nhà rộng mình ko biết chứ như thời sinh viên đói khổ, 3-4 đứa ở cái phòng trọ 20m2 cũng tốt chán pác ạ. Còn phải để xe máy nữa chứ chẳng chơi đâu pác.
    kinhkinhhp Ý cái sự bất hợp lý của pác là ng ta nhìn vào thấy ngay cái giường ngủ nên ấy ấy ko thoải mái hả? hay cái bếp ngay lối đi và nếu nấu ăn thì sẽ dậy mùi khắp nhà? Nếu đúng ý pác thì mình nói thế này. Nhà này ko sài bếp gas nha pác. nếu có thì chỉ là bếp điện. hiện tại trong nhà này mình thấy lò vi sóng và cái tủ lạnh mini. Với nhân viên vp thì bấy nhiêu là đủ, chủ yếu hâm đồ ăn bằng vi sóng, ko nấu nướng nh và và ko dùng các món cầu kỳ nhiều khói, nh mỡ nha pác.
    Nói chung:
    2 v/c kèm 1 đứa con sống tốt chán.Cái gì cần thì mua sắm, sài lấy ra, ko sài làm siêng bỏ vào tủ. Tủ thì tận dụng gầm giường là tủ nè hay tủ treo.
    Các bạn sống theo kiểu bày bừa quen thói thì 100 hay 1000m2 cũng ko bao giờ đủ.
    Bạn bè tụ tâp ư???? Dẹp cái sofa ra hanh lang hay lối đi ngang với cái giường ấy. Bạn bè cũng 5-7 ng chứ cả sư đoàn hay sao mà ko đủ?
    Muốn riêng tư ráp thêm cái rèm thì cứ gọi là vô tư.
    Chúng ta nên biết thế nào là đủ chứ ko phải nghèo mà cái gì cũng chê bai thì mơ đi. 1000 năm nữa chả có gì đâu. Ng ta cần an cư để lạc nghiệp để phấn đấu thì phải biết thế nào là đủ.
    Nhà nghèo mà cứ thích sài lacome thì ở đâu mà ra??? Nhà nghèo mà đòi nhà như Phú mỹ hưng hay ven sông mới chịu, nhà 3-400m2 với sân vườn 1000m2 mới chịu thì đợi đi, đến cuối đời thế nào cũng có (dzô nghĩa trang á, sân vườn tiểu cảnh đẹp lung linh, ai cũng có nhà riêng, hủ riêng, ko chung chạ vs ai cả)
    Lành, việt ptitMixFlow thích bài viết này.
  8. Nhox_SoCk

Nhox_SoCk Thành viên cấp 1

Rất thích mấy kiểu nhà này :D
    Lành thích bài viết này
  9. MixFlow

MixFlow Thành viên cấp 1

ráng cày kiếm cái phòng cỡ nyaf là mừng rồi :D
    Lành thích bài viết này
  10. thái phong

thái phong Mới đăng kí

thiết kế rất hiện đại nhưng nhà nhỏ sẵn mà vẫn lắp đèn trần thế kia thì đi vào nhìn thấp lắm...với cả mình nghĩ để tường như thế kia tối sẽ làm phòng nhỏ hơn...cảm giác hơi tù túng
    Lành thích bài viết này
  11. ManhTu

ManhTu Mới đăng kí

Xét theo khía cạnh sáng tạo nghệ thuật thì ổn !
    Còn thực tế thì ... ko có tủ quần áo , đồ đạc phát sinh ko có chỗ để .... 30m2 , Ở một mình hoặc theo "phong cách bừa bộn" thì được , chứ ở kiểu bố trí không gian này thì ko giữ được lâu đâu , 3 tháng thôi là cái nhà lại như cái ổ chuột ngay ý mà :)
    dabeomoon thích bài viết này
  12. sâu đêm

sâu đêm Mới đăng kí

Nhìn thiết kế và kiểu ổ điện thì mình nghĩ đây là một căn hộ ở châu Âu được thiết kế với mục đích cho thuê (học sinh hoặc người đi làm) dành cho một hoặc hai người ở. Đây cũng là kiểu thiết kế phổ biến ở Pháp, mỗi căn hộ (gọi là studio) chỉ tầm 15-30m2, đầy đủ tất cả mọi thứ, thiết kế hợp lý và tiết kiệm diện tích. Hiện ở VN chưa phổ biến loại hình cho thuê nhà kiểu này :)
    Mr.Po thích bài viết này
  13. NUHO CHIHA

NUHO CHIHA Thành viên cấp 2

không gian nhỏ hẹp, bác ốp cái đá chẻ nhìn ngộp như nhà tù luôn.
    với lại như bác nói là cho vợ chồng trẻ ở. lấy vợ mà toàn ăn cơm tiệm là ngán tận cổ. mà đồ ăn Việt Nam thì nhiều mùi. theo e cái nhà này chỉ phù hợp cho 1-2 là bạn bè ở đi làm và ăn cơm tiệm.ah tiện góp ý bác cái khe trên đầu giường.giờ ai làm cái khe đó bác.
  14. kevin109

kevin109 Mới đăng kí

pro nào có bản vẽ không cho em xin với:D
  15. hai.linh.372

hai.linh.372 Thành viên cấp 1

bếp để gần giường ko hợp lí đâu:(
  16. Andu

Andu Mới đăng kí

Theo mình nhà này chỉ có thể làm nhà mẫu - ý là, bày trên mấy tạp chí nhìn nó "sang chảnh" thôi^^.
    Theo đánh giá cá nhân của đứa chả có học hành nội thất gì như mình:
    - Thứ nhất là tường nhà:
    Một căn 30m2 mà dùng tường đá sần, màu như kia nữa, nhà đã chật càng hẹp.
    Giải pháp là nếu biết cách kết hợp màu theo mảng tường đánh lừa thị giác làm căn nhà rộng hơn thì tốt, mà không thì cứ một màu sáng còn ổn hơn^^.

- Thứ hai là phòng khách:
    + Bố cục: Cần mở rộng không gian nhiều nhất có thế vậy mà cái ghế sofa để "lửng lơ" giữa phòng thế kia, từ cửa nhìn vào, phòng khách chỉ đến chỗ ghế đó là hết^^ (lại còn nhìn gần như thế bố mình bảo là dễ cận lắm à^^).
    Đề nghị là chuyển cái ghế đỏ đó sát tường, chuyển cái tủ trắng sang bên phải, bỏ cái bàn tròn đi (rối mắt - chẳng có tác dụng nhiều), bỏ luôn cả cái "cục" kính gì đó bên phải ghế đi^^. Sắm thêm cái bàn nước nhỏ xinh để trước ghế đỏ đó là "đơn giản mà đẹp" à^^.

+ Phòng đã chật lại được cái tủ để tivi to tổ chảng thế kia^^. Tivi là cái gì? Giờ hiện đại nó là cái màn hình phẳng chứ có phải cái cục to tướng như thời xưa đâu, giờ người ta còn treo lên tường cho đỡ chiếm diện tích cơ mà^^.

+ Hệ thống đèn theo mình là hơi bị tiểu tiết. Một căn phòng nhỏ mà dùng tới hai hệ thống đèn treo đến là rối mắt, mà mình nghĩ khi cần cũng chẳng đủ sáng^^.
    Đèn chùm - thường thì để cho sang, nhưng trong căn phòng nhỏ nhìn nó chỉ thêm rối mắt, chẳng thấy sang đâu^^. Chọn một bộ đèn kiểu trải rộng nhìn thanh hơn một cục "tròn tròn" - gần chạm đầu thế kia^^.
    Hai dải đèn hai bên, thay bằng một cái đèn cây thanh mảnh sát tường - chỗ cái tủ bên trái.

+ Bếp: Thôi thì mình nghèo cũng đành chấp nhận để cùng phòng khách vậy. Coi như bếp này để làm cảnh, à không, chỉ để hâm đồ là chính, nấu nướng thì ra tiệm, cũng nên lắp cho cái máy hút mùi, có chiên trứng đơn giản cũng mùi dầu mỡ cơ mà^^. Quên, thay cái ghế sofa vải bằng da, chứ vải thêm mùi dầu mỡ thì có hai ngày là không ngửi nổi rồi^^.
    (Cảnh báo: Ăn cơm tiệm dề chết sớm vì không đảm bảo vệ sinh, có khi còn đắt hơn tự nấu, và khả năng ly hôn rất cao nhé - cái cảnh "thèm cảm giác ấm cúng của gia đình" chỉ nên dành cho sinh viên, người mới đi làm, kẻ sống tạm bợ thôi^^).

+ Phòng ngủ mình chưa hình dung ra chỗ của nó nên không có ý kiến, phòng tắm, WC thì ok.

*Từ trước đến giờ mình vẫn không hiểu sao nhà VN ta rất chuộng mấy cài gờ chân tường cho nhô ra, nó có tác dụng gì? Hay chỉ gây khó khăn khi lau chùi, là nơi tích bụi bẩn, và góp phần tuy nhỏ nhưng không phải không có vào việc làm hẹp không gian nhà nhỉ?
    kevinlee thích bài viết này
  17. Hung Dang

Hung Dang Thành viên cấp 1

có bản thiết kế ko thớt ơi :3
  18. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Gửi những đứa xin bản vẽ:
    Đã đọc thì đọc cho hết còn ko biết đánh vần mà chỉ nhìn hình thôi rồi nhờ đứa nào cmt dùm thì cũng ráng nhờ nó đọc cho hết bài chứ. Mà như thế thì đi ra ngoài kiếm ông thầu nào làm cho, ko thì thuê CTy nó làm cho chứ xin bản vẽ làm gì? Ko thấy chủ thớt dẫn nguồn bài viết từ VNexpress ah???????????????
    Cái đứa ngu nhất nhìn bấy nhiêu đây hình cũng có thể làm ik chang mà ko hiểu xin bản vẽ làm gì? Xin về để dán lên tường cho oai hả?????????
    Hung Dang thích bài viết này
  19. Crixy

Crixy Thành viên cấp 1

Thiết kế đẹp nhưng vật dụng trang trí theo cho hợp chắc ngốn cũng không ít , nếu có 1 cái giá tham khảo hết thì quá tốt :D
  20. Hung Dang

Hung Dang Thành viên cấp 1

Gửi bác Po:
    Thím nói em chày cối em nhận chứ nói ngu thì xin lỗi thím nhé :3

Ủng hộ diễn đàn