Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần sự giúp đỡ về Drawing Tablet

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Gấu Is Cute, 21/8/17.

Lượt xem: 6,698

1. Gấu Is Cute Mới đăng kí

- Xin chào mọi người. Hôm nay em lại ngoi lên tìm sự giúp đỡ từ phía mọi người :( Em đã đăng ký được khóa học và tháng sau sẽ bắt đầu, giờ việc khiến em đau đầu nhất là Bảng Vẽ, mọi người có thể cho em chút ý kiến được không? Em nên chọn cái nào và có ai ở đây đã sử dụng rồi cho em xin chút trải nghiệm từ phía mọi người được không?

- Wacom Intuos CTH-490 ( Art )
    - Huion G10T

- Người dạy em ở lớp học bảo em nên mua Wacom :( Nhưng em có vẻ hơi quan ngại về lực nhấn và cái touch của nó, em thấy dường như touch của dòng này không mấy hữu ích lắm, em có phần hơi thích Huion nhưng thầy bảo nên chọn Wacom, giờ em hoang mang lắm :((

Mong mọi người giúp em. Ở đây là 2 ảnh từ gg em để minh họa.

...
  2. hoangduyanh

hoangduyanh Thành viên cấp 1

Wacom đi em, độ bền và chất lượng thì không ai bằng Wacom, tùy thuộc em có thể đầu tư bao nhiêu tiền, còn lực nhấn thì bao nhiêu cũng có. :like:

Mới bắt đầu thì dùng cái này
    Sau đó lên dần

Rồi lên chút nữa

Và lên đến đây là được

Chỉnh sửa lần cuối: 21/8/17
    ong Bắphoandsg thích bài viết này.
  3. Gấu Is Cute

Gấu Is Cute Mới đăng kí

- Vâng cảm ơn ạ :( Tại lực nhấn thấp quá mình không biết có ảnh hưởng gì nhiều không :'( Tại giờ kinh phí cũng hạn hẹp chưa với được tới mấy con pro, dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều nha <3 :*
  4. Gấu Is Cute

Gấu Is Cute Mới đăng kí

- Anh/chị nào cho em hỏi thêm cái Intuos Art cả Small và Medium lực nhấn của nó là bao nhiêu vậy ạ? Em hỏi bên Vietgraphics thì họ bảo 2048, xem bên Wacom.com cũng thấy là 2048 nhưng có vài chỗ như Tứ Gia hoặc Saigongraphics thì bảo cả 2 dạng đều chỉ là 1024 thôi :((
  5. hoangduyanh

Nếu em muốn mua hàng chính hãng, dùng được bền và lâu thì hãy mua tại vietgraphic. Anh cũng đã mua ở đó, dùng rất bền. Lực nhấn của Intuos Art CTH 490 là 2048 nhé.

Chỗ nào bảo 1024 thì em né ra nha. Nếu em mới bắt đầu dùng bảng vẽ thì đừng bận tâm về lực nhấn, 2048 là cũng nhiều rồi. Lúc mua em có thể vẽ thử, sẽ thấy cảm giác khi vẽ tay rất nhạy chứ không ít đâu. Khi đã vẽ thành thạo rồi thì đầu tư bảng vẽ tích hợp màn hình luôn.

Địa chỉ: http://www.vietgraphics.com/
    Trang chủ wacom dòng Art: http://www.wacom.com/en-us/products/intuos-art

(Năm nay em 18 thì nhỏ hơn anh 10 tuổi, xưng hô như vậy là phù hợp ^^)
  6. Gấu Is Cute

Gấu Is Cute Mới đăng kí

- Thật sự em cảm ơn anh rất nhiều anh ạ, chắc em sắp xếp ra vietgraphics để test và cũng xem lực nhấn là bao nhiêu <3 Vậy em xin phép hỏi anh 1 câu nữa là khi em quyết định mua Wacom Intuos thì em nên chọn size Small hay Medium ạ, em cảm ơn anh :* :* :*
  7. hoangduyanh

Xét về giá cả
    • small: 2.150.000 (Intuos Art CTH-490)
    • medium: 4.000.000 (Intuos Art medium CTH-690)
    Small sẽ tiết kiệm chi phí hơn cho em, trong khi giá của medium lại đắt hơn gần 2 triệu, lực nhấn tương đương. Gần bằng giá của Intuos pro (giá 5 triệu).

Giá trên tham khảo tại vietgraphic tại thời điểm 2017-08-21, chưa bao gồm thuế nha em.

Xét về kích cỡ
    • Small phù hợp cho laptop, màn hình 13 - 17 inch. Máy tính để bàn vẫn dùng tốt.
    • Medium phù hợp cho màn hình lớn, từ 21 inch.
    Khác biệt chính giữa small và medium nằm ở vùng active, là vùng map giữa màn hình và bảng vẽ. Small thì tay di chuyển ít hơn, còn medium có thể di chuyển nhiều hơn.

Small cỡ bằng cuốn tập A4 nên dễ dàng mang theo bên mình, có thể vẽ bất kỳ đâu. Nếu em dùng màn hình nhỏ thì small là phù hợp. Màn hình to thì dùng vẫn được nhưng medium sẽ phù hợp hơn trong trường hợp này.

Kết luận
    Anh nghĩ em chọn small sẽ phù hợp. Sau này có nhu cầu vẽ trên màn hình lớn thì nâng cấp vẫn không muộn. Lúc đó cũng đã có đủ kinh nghiệm để lựa chọn sao cho phù hợp rồi.

Nếu còn băn khoăn về kích cỡ, em hãy xem thử 2 loại này trên youtube nhé.

Small thì có thể vẽ được rất nhiều thứ

Trước khi mua, em có thể so sánh đặc tính giữa các phiên bản, 1 số phiên bản có kèm phần mềm vẽ nên đắt hơn ở khoảng này. Phần mềm thì download trên google rất nhiều nên không phải lo.

Khi đến mua, em có thể nhờ người bán tư vấn thêm nếu còn băn khoăn chỗ nào đó. Nếu có thể thì mua dự phòng 5 ngòi bút để khi cần thì khỏi mắc công chạy tới lui.
  8. Gấu Is Cute

Gấu Is Cute Mới đăng kí

- Cảm ơn anh rất nhiều ạ <3 :*
  9. Anart0505

Anart0505 Mới đăng kí

Bảng vẽ thì dùng cẩn thận một chút, ko để rơi va chạm nhiều thì thằng nào cũng bền cả, dù là Huion hay Wacom

Thầy bạn chắc hồi nào giờ chỉ biết Wacom nên mới nói vậy, chứ Huion xài cũng rất phê, nếu bạn thấy tính năng cảm ứng tay (touch) ko cần thiết thì mình suggest đặc biệt là mấy dòng mới ra của Huion như H640P, H950P, xài đã hơn CTH490 nhiều mà giá lại mềm hơn.
  10. maianh205

maianh205 Banned

Cảm ơn bạn rất nhiều

Ủng hộ diễn đàn