Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tư vấn về 100mm/f2.0 và 85mm/f1.8

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi KenD, 8/9/13.

Lượt xem: 9,617

1. KenD Thành viên cấp 1

Dự định em định lấy 85mm/f1.8 nhưng sau khi tìm thì thấy 100mm/f2.0 cũng rất oke nên em đang phân vân giữa 2 em này :) Tìm trên các diễn đàn so sánh mà có ít thông tin quá . Mong các bác tư vấn cho em nên lấy em nào ! ( Em chụp chân dung ạ )

...
  2. changtraihaiduong

changtraihaiduong Thành viên cấp 2

Cá nhân thì vote 85f1.8 ạ!
    KenD thích bài viết này
  3. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

100 F2 vì chất lượng quang học tốt hơn hẳn. 85 dễ bị lỗi viền tím.
    Nếu bạn không ngại tiêu cự "khá khó chịu" của 100 thì nên mua nó :)
    KenDNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  4. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Vote cho 100 f/2.0 vì ảnh chụp từ nó chất lượng hơn 85 f/1.8 :D
    KenD thích bài viết này
  5. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Bác có tự hỏi là tại sao người ta lại cầm 85 đi chụp chân dung mà không cầm 100f2.0 chưa?
    Mỗi lens đều có 1 mục đích sử dụng riêng của nó hết.
    KenD thích bài viết này
  6. KenD

KenD Thành viên cấp 1

Thanks các bác . Tại em thấy nhiều người nói 100 chụp hình đẹp hơn 85 :) Chắc phải cắm thử chụp mới rõ được à :D
  7. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Bác yên tâm mà lấy 85 đi, em mới lấy 85 rồi và rất hài lòng :3
    KenD thích bài viết này
  8. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Do đặc tính quang học, nên viền tím thì kiểu nào cũng dính, chỉ là ít hay nhiều, biết đặc điểm lens và máy mới khắc phục được ít nhiều,... 85f1.8 đi bạn, cự ly dễ xử lý, dễ build lens về sau :)
    KenD thích bài viết này
  9. snsdyoona

snsdyoona Thành viên cấp 2

70-200 F4L non IS với 85 F1.8 thì sao nhỉ :)
    Cũng đang có ý định build lens giống thớt, đang phân vân giữa 2 em này
    Nam Cường thích bài viết này
  10. langtu90

langtu90 Thành viên cấp 2

Quan trọng nhất là bạn muốn chụp ở góc chụp thế nào thôi,chứ review thì chẳng nói đc điều j đâu bạn :) lens nào cũng có cách nhìn khác nhau,nếu bạn muốn chụp chân dung thì thích style nào thì chọn lens style đó
    KenD thích bài viết này
  11. KenD

KenD Thành viên cấp 1

Thanks các bác . Em đã quyết lấy em 85 :-bd
  12. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Hôm trước mình chụp toàn thân để hẳn 1.8 mà vẫn nét căng luôn :-bd
    KenD thích bài viết này
  13. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

chẳng ai đi so sánh giữa mèo và chó con nào bắt chuột giỏi hơn cả. thế nên chả ai rảnh review 100 vs 85 đâu thớt
  14. KenD

KenD Thành viên cấp 1

jynftu : em quyết lấy 85 ạ :)
    Zeroco : ;) trên thế giới cũng có nhưng ít thôi . Em ko rành tiếng anh mà dịch khó nên nhờ trên này :))
  15. Tony.Nguyen

Tony.Nguyen Thành viên cấp 1

vote 85, tiêu cự chuẩn để chụp chân dung :D
  16. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

KenD:
    So sánh: 85 1.8 và 100 2.8
    - Hiệu năng/ Đầu tư/ Sử dụng: 100 hơn toàn phần ở khả năng Macro và có thể dùng chụp chân dung ngoài trời. Tiêu cự của cả 2 con khá gần nhau là 85mm và 100mm nên khi dùng chụp chân dung thì chỉ có thể outdoor. 100 tiện lợi hơn khả năng Macro (thế mạnh chính), khi ko chụp mẫu 2 chân có thể bắt mẫu nhiều chân nghịch cho qua ngày đoạn tháng. Về độ mở khẩu thì 85 lợi khẩu hơn 100 2 bước nhưng cũng ko hơn quá nhiều, vì là dòng chân dung khi mở khẩu quá lớn thường bị viền tím (trừ trường hợp phải chấp nhận viền vì buộc ép khẩu), 100 vs mục đích macro là chính nên thường đẩy khối trung tâm, bị viền tím ko đáng kể so vs 85 nếu để ở ngay 2.8. Mức đầu tư tài chính 2 con là same same nhau, nếu ko đòi hỏi quá cao hoặc quá chuyên sâu thì 100 lợi thế hơn 85 vì đa zi năng hơn, chất ảnh fix - prime cũng thuộc loại tốt nên ko đáng lo lắm.
    - Chụp chân dung: Bokeh, xóa phông, bật mod 85 đều vượt trội so vs 100mm lí do là 85 là dòng chân dung đương nhiên chụp chân dung mạnh hơn. 100 khi chụp chân dung nếu để ý kĩ DOF của 100 thường tròn và có 1 độ lồi (nhẹ hay nặng tùy tình huống) ở điểm nét so vs xung quanh, blur ko nhuyễn - có cảm giác quầng - đồng thời bokeh và hình cảm giác biến dạng (ko biến dạng toàn ảnh nhưng sẽ biến dạng nhẹ ở quanh điểm nét). Vd: 100 Macro lấy nét ở mắt vs khẩu 4 thì mắt sẽ nét, từ mắt xuống đến ngực độ blur ko đáng kể nhưng từ ngực trở xuống thì blur nặng hơn có thể mất chi tiết áo, cảm giác vùng nét lồi lên (vếu mod sẽ hơi bự ra tí >:) ).
    Đấy đại loại thế, thớt mua cái j thì mua
  17. Nam Cường

Nam Cường Mới đăng kí

Dĩ nhiên là 85f1.8 rồi vì năm nay e bán đi mua 85f1.8 mà lãi được 2 củ mua thêm 1 em đèn tàu 1 cục pin cho 5D :)

Ủng hộ diễn đàn