Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Câu chuyện của một thằng " thiết kế quèn " và một lời khuyên.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi gado, 7/3/15.

Lượt xem: 9,926

1. gado Thành viên cấp 2

close

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/3/17
    KuHit, tranngoclam1909, nhocbmt8 người khác thích bài viết này.
  2. Kendall120

Kendall120 Thành viên cấp 1

mình cũng tự học PTS qua các tut , CD hướng dẫn trên mạng đây , sáng nay mình cũng tính ra tiệm ảnh kia xin làm thử vì người ta nói chỉ cần biết sơ PTS , mình cũng tự ti là trình độ còn kém nên đã không đi .

theo mình nghĩ , tự ti là do trình độ mình chưa đủ , kiến thức chưa đủ , và không có những lời chỉ dẫn của người đi trước ( vì mình tự học mà ) .

mình vào đây chia sẻ với bạn và hóng topic nhờ cao nhân chỉ lối thôi @@

btw , sao mình thấy pts dễ sử dụng hơn mấy cái AI , Corel nhỉ ...
    IZBlog thích bài viết này
  3. duythanh666

duythanh666 Thành viên cấp 1

Bạn nên tự tin về khả năng của mình. Cố lên bạn ơi. Chúc bạn thành công!
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

Đọc dài và mệt vì không tìm ra một dấu phẩy nào.

Giờ thì góp ý cho bạn một chút nhé:
    Đầu tiên học tiếng anh, học để hiểu và giao tiếp tốt, bằng trong trường hợp của bạn thực sự là không cần thiết.
    Tiếp theo thì học photoshop, ko biết bạn sẽ được trả bao nhiêu, làm ở cửa hàng nhỏ hay studio trong vòng vài tháng không đưa tiền về nhà cho ba mẹ, hoặc đưa ít tùy lương, mục đích để mua 1 con DSRL + lens hàng cũ tập chụp, khoảng 8t chắc thừa sức r.
    Có máy r thì học chụp, học xử lý màu sắc cho nghiêm túc, học kiểu lơ đãng ấy. Biết cách chụp và hiểu sâu về màu sắc r thì sẽ khá, chứ cứ làm 3t/tháng, vài tháng lấy lương 1 lần thì thôi, quên hẳn chuyện lấy vợ đi, đừng làm khổ con nhà người ta.
    KuHit, Kupu koolgas, Shin_20116 người khác thích bài viết này.
  5. coids

coids Thành viên cấp 2

Cần cù, chăm chỉ kiểu gì cũng đủ sống (kể cả là đi bới rác), thêm một chút thông minh, nhạy bén sẽ khá giả, nếu có may mắn thì sẽ giàu.
    Đừng có hỏi người khác bạn nên làm gì, vì làm gì, thích gì là ở mình. Chỉ nên hỏi khi chọn nghề này thì tôi nên học hay tìm hiểu những gì. Quan trọng là có theo đến nơi đến chốn hay không thôi. Ngay từ đầu đã nghĩ không làm được thì lên chùa ngồi uống nước lã, hít khí trời và luyện dịch cân kinh cho đời thanh thản :))
    Thùy Như, huta, Vũ Văn Nhàn6 người khác thích bài viết này.
  6. gado

gado Thành viên cấp 2

Cảm ơn các bạn vì những lời nhận xét còn về phần 8t để mua cái máy ảnh thì mình không giám nghỉ tới vì tải sản quý giá nhất của mình giờ la con latop coi2 :))
    Sinhlala thích bài viết này
  7. drax

drax Thành viên cấp 4

M không biết con lap của bạn bao nhiêu nhưng nó vô giá trị theo thời gian.
  8. gado

gado Thành viên cấp 2

Mấy bạn thông cảm vì mình ít khi đánh chữ nên không quen dùng dấu phẩy hay đại loại thế.
    Nếu mà đợi lúc con lap của mình vô giá trị thì mình cũng bỏ nghề lun quá @@
  9. Lukylo

Lukylo Thành viên cấp 2

thấy bài dài nên mình lười đọc, chỉ đọc bình luận . Mình khuyên bạn là đừng quá bi quan ( bi quan ít thôi ), đôi lúc hãy nhìn xuống chứ đừng lúc nào cũng nhìn lên . Hãy chấp nhận thực tại, vì ko có gì để mất nên đừng sợ mất gì cả, CỨ QUẨY LÊN ĐÊ.... :))
    :| Nghiêm túc đấy..
  10. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

Bạn cứ pro Illustrator trước đi. Rồi sẽ ra tiền thôi :))

Pro không phải là xài soft nha. :3
  11. HaiLua

HaiLua Thành viên cấp 1

Mình là 1 sinh viên nghành thiết kế đồ họa năm cuối mình sẽ khuyên bạn vài lời khuyên.....
    Đọc xong bài của bạn mình hơi bị hoa mắt chút nhưng mình khuyên bạn nhớ 1 câu là " nghề dạy nghề", bạn làm nhiều thì bạn sẽ tích lũy kinh nghiệm và kỹ năng, chả ai giỏi sẵn cả..... Bạn có ý chí học trên mạng thì có điều kiện nên đến những trung tâm rèn luyện kỹ năng + trí nhiệt huyết và đam mê học hỏi thì mình tin bạn sẽ làm được.....
    Ngay cả bản thân mình những gì mình học trong trường lớp nhưng đem ra ngoài ứng dụng đi làm cho công ty cũng không thấm khá hơn là bao bằng việc tự tìm tòi, rèn luyện kỹ năng tích lũy những cái riêng cho mình. Nghề này đòi hỏi sự sáng tạo cao nên bạn tạo ra những sảm phẩm hay thì đồng tiền cũng sẽ tăng theo, còn không thì cứ trung bình vậy thôi.... :D
  12. daotu94

daotu94 Thành viên cấp 2

Thớt giống y mình ak nha, học hết lớp 7, cơ mà mình thiết kế chỉ biết chứ ko giỏi, giờ đang làm in phông bạt
  13. gado

gado Thành viên cấp 2

Nếu nói về phần mềm AI hay corel thi mình không giám nói là pro nhưng cũng không có gì là làm khó được mình còn cái mình nói ở đay là kinh tế mình thấy làm bên bên đó không ra tiền bằng làm bên photoshop.
  14. tran00minh00hieu

tran00minh00hieu Thành viên cấp 1

Bác quả thật đáng nể, người ta nói "nhất nghệ tinh nhất thân vinh " bác thì bá đạo rồi em chỉ nói được với bác điều này sự học là cả đời nhưng đam mê mà không kiếm tiền được thì ước mơ cũng tắt thôi !. Cái quan trọng là mình phải biết dung hòa niềm đam mê lẫn cái kiếm tiền nuôi sống bản thân mới trường cửu được .....
    vatcpr thích bài viết này
  15. gado

gado Thành viên cấp 2

Để có được ngày hôm nay thì phải nói tôi có 1 niềm đam mê rất lớn đối với đồ họa, lúc trước tôi nghỉ chỉ cần mình làm những điều thích là được còn tiền lương không quan trọng nhưng bây giờ tôi mới hiểu đã đến lúc mình cần phải nghỉ cho tương lai của mình.
  16. Duy Designs

Duy Designs Thành viên cấp 2

17. gado

gado Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn Duy
  18. Duy Designs

Duy Designs Thành viên cấp 2

nghe thấy xung hơn không :)):)):))
  19. NamBasic

NamBasic Mới đăng kí

Bạn khác người khác vì chưa được đào tạo bài bản nên cảm thấy không tự tin thôi. Cố gắng nhé.
  20. _phong_thu_cuc_

_phong_thu_cuc_ Thành viên cấp 2

Tôi đang ở con số 0. Không nghề ngỗng, không có bằng đại học, tiền xin bố mẹ. Và tôi đang theo đuổi đồ họa. Thớt còn kiếm ra tiền mà nản là sao ta?
    Mới 21 tuổi mà lo vợ con làm chi? Lo cái nghệ cho tinh, tự khắc cái thân sẽ có vinh thôi.
    Kiku194TungHa thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn