Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chế độ màu khi place ảnh sang Ai

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Hana Chan, 9/12/13.

Lượt xem: 1,948

1. Hana Chan Banned

Mình sắp đi in bài poster mình thắc mắc là khi làm ảnh bên Ps xong thì chuyển sang CMYK trước rồi mới place vào Ai hay cứ để RGB rồi place vào Ai hả mọi người. Nếu mình đi in có 1 tờ à thì có cần chuyển sang CMYK ko? và bạn nào góp ý cho mình vài nơi in bài uy tín ở HCM đc ko? Thanks all !

...
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Chắc là hok cần chuyển CMYK cũng dc, phải giữ nguên các Layer, Text phải có Styles đầy đủ, là dc, bên Photoshop, phóng lớn trên 3000px trước, roài mới chuyển qua bên kia, vì A.I hok còn giữ lại .PSD gốc, Ở TP HCM thì nên in ở Lý Thái Tổ, Q10, 1 dãi dường, đều có cửa hàng in.
    Hana Chan thích bài viết này
  3. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

In thì CMYK, rửa hình thì RGB
    Place thì không cần chuyển hệ màu gì hết Resolution >= 300 cho đẹp, tệ lắm thì 150 trở lên.
    Text thì create outline hết font trước khi in.
    Dùng CS6 thì coi chừng ra tiệm in nó xài CS3,4,5 gì đó thì ko mở được.
    P.s: còn sợ file Ai bị gì gì đó thì cứ export ra đuôi tiff, rồi đi in, nhớ mở file tiff coi có chỗ nào bị lỗi không trước khi đi in. (check virus USB)
  4. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

export TIFF mode CMYK là khỏe nhất :D
  5. Hana Chan

Hana Chan Banned

ALRainbow hiroki : vậy mình để đuôi jpg luôn đem in đc ko mei bạn?
  6. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Đuôi Jpeg hệ màu CMYK thì chất lượng nó khó chuẩn lắm vì nó là đuôi nén, mấy cái gradient dễ bị bệt lắm, cứ để Tiff đi, vài chục MB nhưng ko bị ảnh hưởng chất lượng.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn