Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Chia sẻ] Helvetica trích từ iOS 7

Chủ đề thuộc danh mục 'Download Font chữ' được đăng bởi lcva_design, 13/8/14.

Lượt xem: 17,526

1. lcva_design Thành viên cấp 1

Chắc hẳn ai là dân thiết cũng đã từng "ngó" qua hoặc đang dùng giao diện phẳng của iOS 7, điểm nhấn tạo được cái đẹp cho iOS 7 là cách thiết kế với bộ Font Helvetica và Helvetica Neue đã dẫn đến sự thành công giống như Windows 8 với bộ SegoeUI
    Sau nhiều lần tìm kiếm qua Google mình không thể tìm thấy một bộ Font Helvetica nào ưng ý bởi vì những bộ đã chia sẻ trước đây đều khó có thể viết tiếng Việt có dấu hoàn chỉnh, còn có 1 bộ font thì thấy bảo là phải Việt Hoá nhưng nhìn cũng không được trau chuốt cho lắm.
    Hôm nay xin được chia sẻ với anh em diễn đàn bộ font được trích từ iOS ra, do chính đội ngũ của Apple Việt hoá =)), chỉ dùng qua công cụ online đổi từ dạng .ttc thành ttf, hỗ trợ Unicode và đầy đủ dấu tiếng Việt :D

Preview:
    Link download:
    http://www.fshare.vn/file/5K1E68D9OH/

Nếu Copy vui lòng ghi rõ nguồn! Thanks!

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/11/14
    hatay1712, Hoàng Anh J, meandyou7021111 người khác thích bài viết này.
  2. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

tải về cài đặt một đống nhưng đến lúc chọn phông chữ đó thì lại chỉ thấy 3 phông chữ là sao?
  3. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Thank bạn, nhưng nói thật, mình thấy Helvetica mà gõ tiếng Việt, nhìn giảm giá trị của Helvetica. Không phải mình chê Tiếng Việt, mà là có quá nhiều dấu, lên chữ nhìn không còn đẹp nữa.
    Alexandre Gepardlcva_design thích bài viết này.
  4. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Cho nên mới nói việt hóa bỏ dấu thì dễ, nhưng bỏ dấu và việt hóa thế nào để không mất đi tính thẩm mỹ và tôn trọng font gốc hết mức có thể mới là cái khó.

P/S: Cá nhân mình thì thấy cái Helvetica do Apple Team việt hóa này hơi bị fail dấu Ư Ơ rồi.
    Alexandre Gepard, skülllcva_design thích bài viết này.
  5. lcva_design

lcva_design Thành viên cấp 1

hatay1712 có thể máy bác lỗi gì rồi, chứ em thấy máy em vẫn đầy đủ luôn, từ Ultra Light đến Bold, Regular...
    Alexandre Gepard thích bài viết này
  6. lcva_design

doanhaitu nhưng dù sao những lúc thiết kế không phải lúc nào cũng dùng được nguyên tiếng Anh, nhiều dấu quá đôi lúc chọn font cũng rất mất thời gian :))
  7. lcva_design

N.P Mình thấy mấy font nghiêng thì fail nhất, cơ mà có bộ Việt hoá từ MAC OS thì ngon hơn hay sao ấy bác :)), chưa có cơ hội động vào dòng MAC nên chưa biết có trích được ra không :D
  8. Cao Huy Hoàng

Cao Huy Hoàng Mới đăng kí

Mình cài xong thì tự nhiên font chữ facebook bị đổi hết là sao?
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/8/14
  9. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thế thì reset font hoặc gỡ ra đi.
  10. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

uhm, chữ ư,ơ thì xấu nhưg như hình demo thì chữ ' chết ' rất đẹp mà, trông chữ chếtđó rất thanh lịch :3 :3
  11. N.P

N.P Thành viên cấp 4

"Chết" dấu chưa cân bằng lắm, dấu sắc hơi sát quá trong khi glyphs ê thì dấu mũ lại hơi cao.
  12. noname_0

noname_0 Thành viên cấp 4

uhm, nãy định nói thế, nhưg nói vậy thì hơm pr dc mí câu hay ho nữa, nhưg nói chung vẫn là chữđẹp nhất, kéo dấu sắc xéo lên 1xíu là ok:3
  13. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Thường thì khi việt hóa, hầu hết mọi người có xu hướng giữ nguyên các glyphs có sẵn của font như ê ô â mà không chỉnh sửa, chỉ thêm dấu vào, tuy nhiên các glyphs này vốn không phải design sẵn cho tiếng Việt nên các dấu mũ của nó thường hơi cao so với mắt nhìn của người Việt chúng ta. Các bạn có quyền làm vậy vì lý do giữ nguyên bản sắc, tôn trọng font gốc v.v... nhưng theo mình thì khi đã cho em nó "nhập gia" thì nên "tùy tục" - mạnh tay chỉnh sửa vị trí dấu cho nó "thuần Việt" hơn thì mới là hoàn hảo.
    sküll thích bài viết này
  14. sküll

sküll Thành viên cấp 2

ở ký tự 'ế' dấu sắc hơi sát dấu mũ quá. Mình cũng không thích dấu hỏi kiểu này lắm.
  15. Jerryx8

Jerryx8 Thành viên cấp 1

Các bác xem dấu má bộ của em được không? Đa phần nếu trích xuất từ iOS hoặc OSX thì đều không nhìn được cái dấu ư ơ, nhất là ở các font style Regular, bold,...
  16. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#15: ư ơ của bạn dấu quá nhỏ chưa cân xứng với chữ, và cần thêm nhiều câu nữa mới biết chính xác đc. :D
  17. Jerryx8

Jerryx8 Thành viên cấp 1

Chắc chắn là chưa hoàn hảo rồi các bác ạ, em cũng thấy vậy, cơ mà mải kiếm cơm nên vẫn phải tặc lưỡi: "Thế là đẹp lắm rồi sếp ạ!" :D
  18. h.giag

h.giag Mới đăng kí

HTV3 cũng xài font này đấy ^^
  19. linhtq08

linhtq08 Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi download font này về và sử dụng như thế nào vậy? Mình install hết nhưng vào photoshop cc chỉ thấy có 2 bộ helvetica và helveticaNeue. Trong đó HelveticaNeue chỉ có 6 font, trong khi vào thư mục font của window thấy có rất nhiều. Cái mình muốn là 2 font condensed thì ko tìm thấy, hoặc là mình ko biết nó là cái nào. chưa kể chữ ư, ơ bị lỗi rất nhiều, tự chuyển qua font khác hoặc không chuyển sang italic luôn. Help !!
  20. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#19: check cái khung style bên cạnh khung font name để biết chính xác. Và phải là font việt hóa thì mới gõ đc các chữ tiếng Việt.

Ủng hộ diễn đàn