Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[CHIBI] Hai Bức Chibi Đầu Tiên By Koy

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày chibi' được đăng bởi KoyStyle, 21/6/13.

Lượt xem: 2,509

1. KoyStyle Thành viên cấp 1

Tự đánh giá là về việc lên màu chưa được đẹp vì mới học lên màu. Và về việc vẽ bóng cũng chưa được thành thục. Các bác cho thêm ý kiến cho em để đúc kết để vẽ tranh đẹp hơn vì em tính mở shop nhưng sợ chưa đủ trình nên lên đây hỏi ý kiến của các tiền bối đi trước về cách vẽ của mình [​IMG] [​IMG]

...
  2. KoyStyle

KoyStyle Thành viên cấp 1

Anh em cho mình cái ý kiến ạ
  3. khihocogay1

khihocogay1 Thành viên cấp 2

Bạn tính mở shop gì thế...shop vẽ chibi à.....mình nghĩ chắc bạn đang nói đùa..
    Nếu bạn muốn mọi người nhận xét thì ko có gì đẹp để khen hết...
    KoyStyle thích bài viết này
  4. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Không có căn bản thì đừng nên mơ mộng cao siêu :v :v
  5. KoyStyle

Ryan Lee bạn chỉ giúp mình mình vẽ sai cơ bản ở chỗ nào được không ạ :((
  6. khihocogay1

Nếu bạn thích vẽ, muốn vẽ thì hiện tại bạn đừng nên vẽ nữa, bạn nên xem các tut hướng dẫn thật nhiều vào, xem để biết cơ bản... đặc biệt các tút khó mà họ bằng wacom, thấy đẹp mà biết phấn đấu... :D
    Bạn cũng nên down nhiều tranh chibi của những người vẽ đẹp mà xem... FB chibi nhiều lắm, nhớ down tranh chất lượng mà zoom mà xem..
    Sau đó lại vẽ tiếp

BẠn vào đây, rồi rất dễ so sánh để thấy những gì tranh bạn chưa có...( dễ so sánh vì sự chênh lệch rất lớn gữa của bạn và của người ta)
    Code:
    http://chibi.vietdesigner.net/
  7. KoyStyle

khihocogay1 em cũng xem qua các TUT hướng dẫn và học vẽ phác thảo bằng chì rồi mà vẫn không phát hình mình sai cơ bản chỗ nào nữa :((
  8. khihocogay1

Trời, mình thấy sự chênh lệch lớn giữa tranh bạn với tranh chibi đẹp là rất lớn mà bạn ko tìm ra đc lỗi sao...
  9. KoyStyle

khihocogay1 em thấy chỉ là mình lên màu không được đẹp thôi. Còn về cái cơ bản em không phát hiện ra :((
  10. burro0009

burro0009 Thành viên cấp 1

Bạn nên học những nguyên tắc này trước tiên:

Chibi là gì ? có thể hiểu theo nghĩa đơn giản là những vật thể (con người, cây cối, động vật) được vẽ theo lối cách điệu.

Thường thì những nét nào để nhận ra đó là chibi, có 9 điểm cơ bản trong việc dựng hình chân dung nhân vật nam và nữ chibi.

1. Tỉ lệ: Chibi có khung thước tỉ lệ vàng là 1:3 ( chibi cơ bản) hoặc 1:2 (siêu cute). Ngoài ra còn nhiều tỉ lệ khác nhưng còn tùy vào độ thẫm mỹ của mỗi người.

2. Tóc và mắt: luôn cho mắt to để tăng thêm nét dễ thương (moe), hoặc theo ý bạn để tạo nên nhân vật có cá tính.

3. Ngực: nữ thì chỉ cần nhô 1 chút, còn nam thì hầu như ko có. Việc thể hiện chi tiết cơ bắp trên ngực chỉ làm rối thêm nhân vật của mình, hãy vẽ nó bằng 1 vài nét đơn giản.

4. Eo: Nữ khá quan trọng eo, còn nam có thể bằng hoặc cong vào 1 chút

5. Chân và bàn chân: chiều dài chân tuân thủ đúng quy định của tỉ lệ còn bàn chân to nhỏ tùy theo sở thích của mỗi ngườ

6. Đầu: Nhân vật nam chibi thường có phần đầu quá khổ và đôi khi nó còn to hơn cả thân người gộp lại, bạn đừng lo lắng về chuyện đó cứ vẽ đi vẽ lại nó sẽ đẹp thôi, chỉ cần cân bằng đúng tỉ lệ của nhân vật

7. Tay và cánh tay: Hãy thể hiện sao cho phù hợp với nhân vật của bạn, thường nam sẽ có cánh tay khỏe và cứng cáp, to hơn nữ

8. Thân người: Hãy cố gắng cách điệu nó một cách đơn giản nhất có thể, đừng làm rối nó bằng những nếp gấp của quần áo

nguồn: dulichquangngai
  11. KoyStyle

burro0009 vậy em đã vẽ sai những gì hả bác. Đầu óc em hơi ngu si
  12. Mèo Mun Đi Hia

Mèo Mun Đi Hia Thành viên cấp 2

Ờ thì... bạn vẽ sai hết rồi, đề nghị vẽ lại :)
  13. Zanakan

Zanakan Thành viên cấp 1

Nét thô, méo mó và ko rõ ràng. màu sắc ko hài hòa ổn định. Mũi nhìn ko ra :))
    dontworrybehappy thích bài viết này
  14. burro0009

burro0009 Thành viên cấp 1

Điều quan trọng là ở chính bản thân bạn phải tự mày mò tìm hiểu những căn bản nhiều hơn nữa, mọi ng` có thể giúp bạn đánh giá, nhưng bạn ko tự tìm hiểu và học hỏi thì bạn ko lên tay dc đâu
  15. KoyStyle

Thank tất cả :D
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn