Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho em hỏi thế nào là vi phạm bản quyền thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi soiku, 2/6/14.

Lượt xem: 2,021

1. soiku Thành viên cấp 1

Em có một câu hỏi băn khoăn mãi thế này,em thường sáng tạo trên những thiết kế của ng khác ,cóp nhặt những thứ đẹp và tạo ra 1 thứ mới lại thành ,một ví dụ như em mới thiết kế cơ bản một con rối nhưng mắt chân tay em vẽ k có hồn hay k như em mong muốn em lấy mắt hay chân tay từ những mẫu thiết kế vector chia sẻ trên mạng,(mấy thứ đó thg là nguồn của shutter hay mấy trang nổi tiếng ghép vào,mỗi cái lấy từ những mẫu khác nhau mà em thấy thích hợp để ghép vào,tạo nên một mẫu con rối như em mong muốn,thì cái đó có gọi là vi phạm bản quyền không..bữa em tham gia khóa Design thinking thì người ta nói có 5 cấp độ sáng tạo : Copy , Select and copy , copy and modify , new idea,new idea system. Mà nghe k rõ lắm nên k hiểu hết ý nghĩa từng cái là gì ,mà theo em Sáng tạo k có nghĩa là phải tạo ra thứ mới mà từ thứ cũ ta phát triển thành thứ mới hơn,vậy quan niệm này của em có đúng không,mỗi khi em thiết kế một thứ gì đó em thường tìm cảm hứng hay chỉnh sửa từ những thứ của người khác, em thì cũng không muốn chỉnh sửa từ mẫu của người khác nhưng những thứ thiết kế của người khác lại chính là những gì em cần cho cái ý tưởng về nhân vật của mình,mà tự mình thiết kế ra cũng k thể hiện hết được như ý mong muốn,tức nhiên nó không mang hình dáng cũ nhưng chi tiết thì là của nó,vậy thì có gọi là vi phạm bản quyền thiết kế của người khác không!!..

...

Ủng hộ diễn đàn