Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cho hỏi cách viết chữ có dấu trong Photoshop CS6

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Alyssa KIm, 21/12/12.

Lượt xem: 31,909

1. Alyssa KIm Banned

Các bạn ơi, cho mình hỏi cách viết chữ có dấu trong PTS CS6. ko hiểu sao mình ko viết có dấu được, mặc dù Uikey đã cài đúng rồi? :(

...
  2. MissMabu

MissMabu Thành viên cấp 2

Chuyển sang bảng mã VNI Windows nhé !
    huyenchi_huyenchi thích bài viết này
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Unikey vẫn đánh được mà tại sao lại ko đánh được. Trừ khi font đó ko phải font Việt mà là font nữa ngoài. Thử đổi bảng mã xem nào. Chắc do font nước ngoài rồi.
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

vni hay telex đều gõ đc tiếng việt
    cái chính là có or sử dụng font việt hóa
    ngoài ra một số bản cờ rắc bị lỗi ko gõ được tiếng việt
    huyenchi_huyenchi thích bài viết này
  5. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

Bạn phải dùng bảng mã tương ứng với font chữ mà bạn sử dụng, ví dụ như
    bạn dùng những font có tên với chữ VNI ở đầu thì bạn phải sử dụng bảng mã VNI windown
    còn với những font chữ có đối số ở đầu là UVN thì bạn có thể sử dụng bảng mã phổ biến nhất thường dùng đó là Unicode dựng sẵn.
    với những font có đối số là UTM ở đầu thì bạn phải sử dụng bảng mã TCVN3.
    chúc bạn thành công
    changtraihaiduong, Hà Bơ, Đen Tự Ty2 người khác thích bài viết này.
  6. TamDoNa

TamDoNa Mới đăng kí

Nói túm lợi là em cũng từng bị vậy roài. Pak cứ dùng kiểu gõ VNI, font chứ là VNI-times hay bất cứ cái gì có chứ đầu tiên là VNI-...
  7. NTH25392

NTH25392 Mới đăng kí

mình cũng bị thế.mấy cái mà các bạn nói ai chẳng biết. mình thử hết các cách trên rồi.đều không viết được.mà trước đây thì viết được.sau khi cài lại win thì không viết được nữa :(
  8. HSP

HSP Thành viên cấp 4

không phải do windows đâu bạn , cái nì mình cũng bị 1 máy workstation ở nhà , và cài lại là hên xui mình nghĩ do sử dụng cờ rắc nên bị lỗi đó
  9. Alyssa KIm

Alyssa KIm Banned

các bạn có thể cho mình xin mấy cái font việt đẹp đc hem? ^_^
  10. Alyssa KIm

Alyssa KIm Banned

mình cài như này rùi nhưng vẫn ko viết dấu đc, ai biết chỉ dùm mình với :(((
  11. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Thường thì font VNI như thế này hay bất kể font nào mình đều dùng bảng mã Unicode dựng sẵn đều gõ có dấu được. Trừ font nước ngoài là ko viết được có dấu còn font thư pháp mình mới dùng bảng mã VNI Widown thôi. Có thể do lỗi máy rồi có khi @@!
  12. ngtrtha

ngtrtha Thành viên cấp 1

bạn đã đổi bảng mã rồi mà vẫn không được thì bạn xem mình đang sài bản pts 32bit hay 64bit đó.nếu là 64 thì bạn down unikey 64bit về cài rồi dùng đúng bảng mã cho từng loại font là ok.
    Quac Ziec thích bài viết này
  13. Nhox l Cass l ELF l QUEEN

Nhox l Cass l ELF l QUEEN Thành viên cấp 2

phải xài font việt hoá ms viết đc bạn ơi
  14. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Hừ,.chuyển kiểu gõ là telex là viết đc thôi.
  15. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Font mà có tên đầu là VNI là viết được dấu rồi còn gì nữa. Đâu phải font nước ngoài đâu mà việt với chả hoá :P
  16. Thanh Duyên

Thanh Duyên Thành viên cấp 1

m dùng bản portable cs5 cũng k đánh được tiếng việt những cái font chữ điệu đà í, chỉ có time new với tahoma là đánh đc tiếng việt, cũng thay đổi font trong unikey mãi mà k đánh được chữ tiếng việt (ak có mấy cái font bút lông đánh đc, một số cái lại k) chẳng hiểu sao nữa. Ai biết chỉ giúp m với, thanks
  17. danghong

danghong Thành viên cấp 2

mấy font chữ đẹp bay bổng thì tí khí đánh dc tiếng việt lắm:))
  18. iammai

iammai Thành viên cấp 1

Mình cũng bị như vầy, có bác nào pro giúp mình với.

Mình gõ tiếng Việt được tất trừ trong photoshop ra, mình cài bản portable. Mình cũng đã thử đổi 3 phiên bản Unikey khác nhau nhưng vẫn ko gõ được. Mình đảm bảo là ko phải do mình nhầm các bảng mã font chữ, với lại là mình gõ nó ra hết từng ký tự như đang gõ tiếng Anh í.

Mình chép bản photoshop này qua máy bạn mình máy nó vẫn gõ được tiếng Việt bình thường, mình cũng chép cái Unikey nó đang xài về chạy vẫn ko gõ được.
    Thậm chí mình thử chạy bản photoshop CS5 portable vẫn y như vậy. :((

Hay là do máy mình nó có vấn đề gì các bạn nhỉ? Cơ mà mình gõ trong word hay bất cứ đâu nó vẫn bình thường :-s
  19. iammai

iammai Thành viên cấp 1

Có ai biết giúp mình với :((:((
  20. ngtrtha

ngtrtha Thành viên cấp 1

iammai bạn dung đúng bang mã là sẽ được thôi mà.máy mình lâu lâu lại đánh k có dấu rồi mình xóa đi gõ bất kì một chữ nào đó có dấu VD ô sau đó xóa đi mình lại viết bình thường được ah.bạn sài ps 64bit thì dung unikey 64bit ah
    iammai thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn