Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Chọn Hosting theo mục đích sử dụng?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hosting - VPS - Server - Domain' được đăng bởi tungnb1990, 24/3/14.

?

Cách chọn lựa Hosting theo mục đích sử dụng?

1. theo mục đích sử dụng

0 vote(s)
    0.0%
  2. hosting giá cả hợp lý nhất

2 vote(s)
    100.0%

Lượt xem: 3,354

1. tungnb1990 Banned

1. Chọn hosting phù hợp với nhu cầu sử dụng

Như tiêu đề bài viết này, chỉ muốn đưa ra những tiêu chí giúp các bạn chọn hosting phù hợp nhất cho mục đích sử dụng, chứ không phải chỉ đưa ra những hosting tốt nhất, bởi chất lượng đi kèm với giá cả. Do đó, trước khi mua hosting bạn hãy xem mục đích xây dựng website của mình là gì, quy mô website ra sao. Một blog nhỏ thì nhu cầu sử dụng sẽ khác với một site chuyên về chia sẻ ảnh, hay site truyện tranh. Bạn làm blog nhỏ mà ham mua hosting chất lượng tốt, giá thành đắt nhưng không dùng hết thành ra phí phạm tài nguyên, tốn tiền. Còn site lớn mà tham host rẻ, chất lượng tầm tầm, được vài bữa site down, khách hàng không truy cập được thì công việc làm ăn của bạn cũng xuống dốc!

2. Quan tâm tới thông số hosting

Bạn cần quan tâm tới những thông số nào khi chọn hosting? Đó là số lượng addon domains, số lượng database, tài khoản FTP, email, dung lượng ổ đĩa,băng thông. Tốt nhất là các thông số này unlimited, nếu không cũng phải vượt trên nhu cầu nhu cầu sử dụng của bạn, không nên để tình trạng chưa hết tháng đã hết băng thông. Do đó, bạn phải có tính toán ước lượng tốc độ phát triển của sie. Đặc biệt, không mua những hosting chỉ cho phép 1 domain, 1 hoặc vài database (3-5), vài tài khoản FTP, bởi không ai chỉ chạy 1 site trên 1 gói host cả, dù hiện tại bạn chỉ cần chạy 1 site, nhưng trong tương lai gần, bạn có những ý tưởng, những kế hoạch xây dựng thêm website khác thì sao? Lúc đó lại bỏ tiền mua theme gói hosting khác thì thật lãng phí.

Và cũng đừng để từ unlimited đánh lừa mà không xem xét đến các vấn đề khác của một nhà cung cấp hosting. Unlimited ở đây cũng chỉ mang tính chất tương đối, với Shared hosting bạn không thể sử dụng hết tài nguyên của cả 1 máy chủ, lượng RAM, CPU cũng đều limited hết. Bạn hãy đọc kỹ TOS của nhà cung cấp xem cái unlimited kia là thế nào, trước khi quyết định mua.

Ngoài ra, bạn cần tìm hiểu hosting hỗ trợ loại Panel quản trị nào? Phổ biến và dễ dùng nhất là cPanel, và hầu hết các nhà cung cấp trong nước , nước ngoài chất lượng hiện nay đều đã hỗ trợ cPanel, nên không quá lo về vấn đề này. Với các Panel khác, cũng không quá khó để tiếp cận và sử dụng thành thạo. Thêm vào đó, hãy xem hosting bạn định mua có hỗ trợ cài đặt tự động cho nền tảng CMS mà bạn muốn dùng, ví dụ WordPress, hay không. Điều này sẽ giúp bạn tiết kiệm nhiều thời gian và công sức trong việc cài đặt site mới, cũng như tránh những sai sót khi tự cài đặt bằng tay với những người không thạo. Tiết kiệm thời gian chính là đang tiết kiệm tiền bạc và công sức cho bạn.

3. Chất lượng hỗ trợ khách hàng

Bạn phải luôn nghĩ, host của mình luôn có khả năng gặp sự cố. Lúc đó bạn cần đến sự hỗ trợ từ nhà cung cấp hosting. Nếu nhà cung cấp hosting nào hỗ trợ khách hàng kém, trả lời email chậm, không hỗ trợ live chat, không nhiệt tình giúp đỡ khách hàng khi gặp trục trặc về kỹ thuật…hãy loại ngay từ lúc tìm hiểu.

Hầu hết các nhà cung cấp hosting uy tín đều hỗ trợ khách hàng rất tốt, thái độ thân thiện, nhưng một vấn đề khi mua tại đây là họ yêu cầu xác minh tài khoản đối với khách hàng Việt Nam (trong trường hợp bạn mua hosting của nước ngoài). Nhiều nhà cung cấp hosting khiến bạn chờ dài cổ mới approve tài khoản cũng phải xem xét, thậm chí gửi các thông tin xác minh theo yêu cầu nó cũng không chấp nhận. Hãy tham khảo vấn đề này trước khi quyết định mua bạn nhé!

4. Hosting có hỗ trợ backup?

Backup là một công việc rất quan trọng mà bạn phải làm thường xuyên, giúp giảm thiểu hậu quả khi có rủi ro xảy ra với website của bạn. Mình đặc biệt coi trọng việc Backup website thường xuyên.

Nếu bạn nghĩ, site mình có gì đâu mà phải lo, host mình mua rất tốt rồi, sẽ chẳng có vấn đề gì xảy ra. Hosting-giare.vn khẳng định rằng, bạn đang sai! Có một sự thật rằng, dù hosting tốt tới đâu, luôn có những tai nạn bất ngờ xảy ra, bạn không thể phó mặc hết cho nhà cung cấp hosting. Tài sản của mình hãy do chính mình bảo vệ, đừng trông chờ vào ai khác, như các cụ đã nói, chờ được vạ thì má đã sưng.

Các nhà cung cấp hosting hiểu rõ tầm quan trọng của việc backup nên ở hầu hết các nhà cung cấp hosting đều hỗ trợ backup trong panel quản trị, backup bằng tay hoặc tự động. Và nếu backup thủ công, thì bạn cũng nên giành 1 -2 lần/tuần để thực hiện backup nhé. Cẩn thận không bao giờ thừa. ( Vì thế các bạn nên lựa chon các nhà cung cấp uy tín như: vtmhosting, nhanhoa,matbao..)

5. Tốc độ hosting

Tốc độ website luôn là vấn đề được đặc biệt quan tâm, và tốc độ hosting là yếu tố quyết định, hoặc ảnh hưởng rất lớn thời gian tải trang website của bạn. Cùng một website, chạy trên hai host có tốc độ khác nhau, bạn sẽ thấy thời gian tải trang có sự khác biệt rõ ràng. Hiện nay, có nhiều nhà cung cấp hosting đã sử dụng ổ cứng đặc SSD như A2 Hosting, Stablehost…giúp tốc độ hosting của họ tăng lên đáng kể.

Ngoài ra, bạn cũng nên quan tâm tới địa điểm đặt DataCenter, càng gần với khách hàng của bạn càng tốt. Thêm nữa, dù tốc độ hosting có nhanh, bạn cũng đừng quên áp dụng những phương pháp tăng tốc toàn diệncho website của mình.

6. Chất lượng uptime của máy chủ
    Chất lượng uptime của máy chủ là một tiêu chí rất quan trọng giúp bạn chọn hosting. Bạn thử tưởng tượng, khách hàng truy cập vào site của bạn mà nhận được thông báo máy chủ không truy cập được? Cảm giác lúc đó của họ ra sao? Khách hàng sẽ dần rời bỏ bạn. Doanh thu của bạn sụt giảm, thậm chí thua lỗ nặng.

Downtime là điều không thể tránh khỏi, dù ở những nhà cung cấp hosting chất lượng, uy tín hàng đầu. Nếu thời gian Uptime từ 99% trở lên thì chấp nhận được.

Lời kết

Chọn được một hosting ưng ý, phù hợp với nhu cầu và túi tiền không phải dễ dàng gì, đôi khi bạn phải chấp nhận một vài yếu tố để có được host ưng ý nhất. Và với những ngời mới rất dễ ngập trong một đống thông tin đánh giá host này tốt, host kia chất lượng để rồi không biết chọn cái nào cho phù hợp. Khi đó, cách tốt nhất là hãy hỏi những người có kinh nghiệm trong việc này. Và một câu mình muốn chốt lại, hãy tìm hiểu thật kỹ trước khi quyết định mua hosting.Và một mẹo mà ai cũng biết, là hãy tranh thủ thời gian để kiểm tra check giá trên các nhà cung cấp lớn như ( VTM hosting, matbao,nhanhoa..vv).Để có cơ hội sử dụng host chất lượng với chi phí thấp nhất.
    " Rất mong nhận được góp ý của các bạn về bài viết. Để cùng nhau làm rõ hơn về mảng Hosting này, cùng nhau xây dựng diễn đàn phát triển hơn!.."

...
  2. tungnb1990

tungnb1990 Banned

rất mong được các anh em đóng góp ý kiến thêm để hoàn thiện kiến thức chung các bạn nhé?

Ủng hộ diễn đàn